Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sửa bóng đèn Compact bị đứt 1 tim

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sửa bóng đèn Compact bị đứt 1 tim

Xin chào các bạn, hiện tại mình có khá nhiều bóng đèn Compact bị đứt 1 tim đèn. Nhưng mạch điện còn rất tốt.

Khi tháo ra, mình chập cái tim bị đứt kia lại thành 1, thì đèn sáng, nhưng thắp một lúc là nó đi toi, cứ chớp tắt liên tục.

Xin bạn nào biết cách chế lại, có thể sử dụng bóng đèn Compact bị đứt 1 tim.

Chỉ dùm, mình mang ơn nhiều lắm !

Nguyên văn bởi dthieu2011 Xem bài viết
    Xin chào các bạn, hiện tại mình có khá nhiều bóng đèn Compact bị đứt 1 tim đèn. Nhưng mạch điện còn rất tốt.

Khi tháo ra, mình chập cái tim bị đứt kia lại thành 1, thì đèn sáng, nhưng thắp một lúc là nó đi toi, cứ chớp tắt liên tục.

Xin bạn nào biết cách chế lại, có thể sử dụng bóng đèn Compact bị đứt 1 tim.

Chỉ dùm, mình mang ơn nhiều lắm !
    Mình hay nối song song một cuộn cảm với hai chân bị đứt nó cũng xài thêm được thời gian kha lâu đấy.
    Telephone number : 098H882372
    YM:

Comment

Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
      Mình hay nối song song một cuộn cảm với hai chân bị đứt nó cũng xài thêm được thời gian kha lâu đấy.
      cuộn cảm đó có thể lấy ở đâu và trị số bao nhiêu là đc hả bác.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
        cuộn cảm đó có thể lấy ở đâu và trị số bao nhiêu là đc hả bác.
        lấy trên mạch tivi cũ nhé.
        YM:

Comment

lấy trên mạch tivi cũ nhé.
          Thank bác,ko biết trên tivi có nhiều cuộn cảm ko nhỉ???
          Gmail:

Comment

chọn cuộn to mà có nhiêu vạch &chấm màu nhé.
            YM:

Comment

Ngoài lề 1 chút nhé : Bạn có schematic của adapter MCS-51 dùng cho pcb50pro không cho mình xin với ,mình đang voọc mấy thứ cần đến cái này.
              Thank !!!
              YM:

Comment

Thanks bác nhiều lắm !

Cũng có cái khó là tự dưng kiếm đâu ra mạch tivi chứ.

Nghĩ lại thật buồn cho bóng Compact, đa phần nó hư là do đứt 1 tim, vậy phải chi nhà sản xuất làm tách ra từng module riêng lẻ giữa phần mạch và bóng thì hay quá.
                Lúc đó mạch hư thì chỉ việc thay mạch, bóng hư thì chỉ cần thay bóng.

Comment

Nguyên văn bởi dthieu2011 Xem bài viết
                  Thanks bác nhiều lắm !

Cũng có cái khó là tự dưng kiếm đâu ra mạch tivi chứ.

Nghĩ lại thật buồn cho bóng Compact, đa phần nó hư là do đứt 1 tim, vậy phải chi nhà sản xuất làm tách ra từng module riêng lẻ giữa phần mạch và bóng thì hay quá.
                  Lúc đó mạch hư thì chỉ việc thay mạch, bóng hư thì chỉ cần thay bóng.
                  1 cái bóng có mấy chục k nó làm vậy rồi sao nó bán nữa.Xét về lợi nhuận thì nó nguyên 1 cái lời hơn chứ.
                  Gmail:

Comment

Trước đây, mình thấy có một số mạch thắp đèn Neon bằng bình ắc quy 12V mà không cần đốt nóng tim đèn. Chỉ cần nối 2 đầu của bóng neon và 2 đầu của cuộn dây là xong.

Mình có cách nào chế lại, đèn compact thắp sáng đèn mà không cần đốt nóng tim đèn không?

Comment

Hiii... tình hình là sao thời gian mình không tìm được cuộn cảm để gắn vào, tức quá tháo cái bóng thủy tinh cho vào sọt rác.

Chạy ra cửa hàng điện, mình mua một cái bóng chữ U cho đèn bàn, loại 15W gắn vào cái mạch còn lại của bóng compact (bóng mình là 18W).

Và hiện tại nó chạy tốt, cho ánh sáng khá.

Click image for larger version

Name:	compact.jpg
Views:	1
Size:	92.4 KB
ID:	1359185

Comment

cái bóng đèn bác mua rẻ hơn đc cái bòng compac rạng đông 18w bao nhiêu ko nổi 10k đâu bác thay cả thoai

Comment

Bóng Compact loại 18W ở chỗ mình bán ~ 45.000 VNĐ.

Mình mua cái bóng chữ U này hết 15.000

Lắp vào nếu so với bóng 18W chuẩn, thì độ sáng chỉ cỡ 60-70% thôi.

Nhưng đôi khi mình làm không phải vì vấn đề tiền bác à, mà vấn đề là thấy cái mạch nó còn tốt, bỏ thì sót quá.

Đôi khi mình ví von, làm sửa điện tử cũng giống như một bác sĩ vậy, sửa chữa cho một thiết bị sống, hoạt động trở lại (thay vì cho vào sọt rác), thì giống như cứu sống một bệnh nhân !!!

Comment

bác chỉ đc cái nói chuẩn nhưng... hự cái bóng compac ở chỗ bác nó bán với cái gia kinh hoắc 35k hoặc 38k là cùng @@ còn cái bóng mà bác lắp vào e nhìn qua thấy nó hình như là bóng 15w của juren.nếu là rạng đông thì giá ko rẻ hơn đèn compac cùng hãng là bao.e cũng chưa vất 1 cái mạch compac nào còn sống đi bác ạ còn nhiều việc cho nó mà ^^ còn nếu với lý do như bác thì ok rồi

Comment

Ừm, bọn tiểu thương ở mình nó lợi dụng vật giá leo thang nên tăng giá đó mà.

Mình cũng định tìm cái bóng chữ U loại tốt tốt, mua, giá đắt chút cũng được, nhưng đỗi lại ánh sáng tốt, còn cái Juren 15W này thì chỉ tạm thôi, chứ ánh sáng không ngon như bóng compact chuẩn tí nào.

Bởi vậy, mình ước một ngày nào đó bóng compact được làm thành 2 module riêng biệt, 1 cho mạch, 1 cho bóng.

Lúc đó, cái nào hư thì thay cái đó, sẽ rất hay !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

dthieu2011 Tìm hiểu thêm về dthieu2011

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X