Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nồi cơm điện từ ih

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nồi cơm điện từ ih

bác nào trên diễn đàn có sửa qua nồi cơm điện từ ih hiệu con voi bảo lỗi e12,hướng dẩn dùm mình với,mình làm hoài không được,nồi này là nồi nội địa của nhật,mong anh em ai có làm qua chỉ mình với

up len cùng bác tiện thể em cũng hỏi luôn với ạ!
    con nồi cơm điện SHARP KZ-HT18 có bệnh chưa nấu chín cơm đã nhảy có bác nào gặp chưa ạ chỉ giùm em với, con này dùng bền lắm nhưng gần đây mới bị bệnh này, bác nào có sơ đồ của nó cho em xin cũng được ạ để em mò từ từ!

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
      con nồi cơm điện SHARP KZ-HT18 có bệnh chưa nấu chín cơm đã nhảy có bác nào gặp chưa ạ chỉ giùm em với, con này dùng bền lắm nhưng gần đây mới bị bệnh này, bác nào có sơ đồ của nó cho em xin cũng được ạ để em mò từ từ!
      Bạn kiểm tra xem mâm và đáy nồi có tiếp xúc với nhau tốt không, xem có hạt cơm cháy nào làm kểnh nồi lên không. Khi mâm bị bẩn thì nhiệt khó truyền lên xoong nên cơm chưa chín hẳn thì phía mâm đã nóng quá làm nóng cảm biến nên nó cắt điện (coi như cơm đã chín).
      Trường hợp không bẩn mâm thì lỗi do cảm biến nhiệt, bạn thay cảm biến khác tương đương (thay cả cụm) hoặc mắc nối tiếp cảm biến với một con trở cỡ 220 Ohm đến 390 Ohm là được. Trở lớn quá coi chừng cháy cơm, cứ thay rồi đun thử thấy vừa ý thì thôi !
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi vdng Xem bài viết
        bác nào trên diễn đàn có sửa qua nồi cơm điện từ ih hiệu con voi bảo lỗi e12,hướng dẩn dùm mình với,mình làm hoài không được,nồi này là nồi nội địa của nhật,mong anh em ai có làm qua chỉ mình với
        Bạn kiểm tra giắc nối từ cảm biến về bo điều khiển, để chắc ăn thì cắt cái giắc cắm đi mà hàn thẳng vào mạch. Nồi dùng lâu năm rồi nên thường bị lỏng, tiếp xúc không tốt ở các giắc cắm, hàn lại là ổn.
        Lỗi nữa hay gặp ở nồi IH là hỏng công tắc đi kèm với cảm biến nhiệt (đấu song song với cảm biến). Khi nhấc xoong ra thì công tắc đóng làm nồi báo lỗi. Khi đặt xoong vào thì công tắc không nhả hẳn nên cũng báo lỗi.
        Ngoài ra bạn cũng cần kiểm tra các tụ sau cầu nắn (4-6uF), tụ đấu song song với cuộn dây mâm từ (0,18-0,24uF) xem có bị giảm trị số không (tham khảo mục sửa bếp từ của bác Tiến ấy. http://www.dientuvietnam.net/forums/...ong-gap-89272/)
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

mình cảm ơn anh hoangtam đả góp ý,nhưng mình không hiểu lổi e12 là lổi gì,sang chức năng hăm nóng thì chạy bình thường,khi mình nấu thì đèn đỏ báo nấu cháy và chuông báo khoảng 10 giây ,quạt không quay,rồi báo e12,mình có đo so sánh cảm biến đi cùng công tắc của nồi tốt thì thấy giống nhau,mình không hiểu lổi e12 là ở ic thúc hây ic chương trình ,ai có kinh qua góp ý cho mình với,cám ơn nhiều

Comment

thank bác hoangtam, em vẫn chưa mò ra nó hỏng chỗ nào đã thay thử vài con đèn rồi nhưng vẫn chưa ra chỗ hỏng, đem nấu thử thấy nồi ngắt nhảy sớm sau đó lại nhảy trở lại chứ không ngắt hoàn toàn, con này sửa xong nhất định em sẽ đưa lên để anh em rút kinh nghiệm

Comment

rất tiếc sau một thời gian tìm hiểu em đã phải trả hàng cho khách mà không sửa được! thế mới đau..

Comment

Khai quật cho các bạn vào sau. Lỗi E12 là do con sensor bị đứt hoặc lỏng dây (chân) cắm vào mạch

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
                  thank bác hoangtam, em vẫn chưa mò ra nó hỏng chỗ nào đã thay thử vài con đèn rồi nhưng vẫn chưa ra chỗ hỏng, đem nấu thử thấy nồi ngắt nhảy sớm sau đó lại nhảy trở lại chứ không ngắt hoàn toàn, con này sửa xong nhất định em sẽ đưa lên để anh em rút kinh nghiệm
                  bác hoangtam bảo nối tiếp r=220ohm với cảm biến nhiệt bác không nối lại đi thay vài con đèn nó không được là phải rồi.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                    bác hoangtam bảo nối tiếp r=220ohm với cảm biến nhiệt bác không nối lại đi thay vài con đèn nó không được là phải rồi.
                    Có 4 dây ở rốn , bác cắt 1 trong 2 dây nhỏ rồi cho con trở 500 ohm đến 1k vào tùy độ sống cơm cho dễ làm .
                    Đến từ thành phố : Hoa Phượng Đỏ
                    Chuyên sữa chữa bán buôn bán lẻ đồ điện gia dụng Tel:0938467084

Comment

Câc bác giúp tôi ca bệnh này với ! hôm qua tôi vẫn nấu cơm bình thường , sáng nay cúp điện nên lúc 12h mới nấu cơm , tôi vẫn thao tác như bình thường rồi chờ cơm chín đẻ ăn . Vậy mà 1 tiếng sau mở ra thì nồi chỉ âm ấm , quạt vẫn quay mà ko có từ , trên màn hình ko báo lỗi gì cả . Các bác qua bệnh này rồi cho tôi xin chút kình nghiệm để tự sửa , nồi tôi là con voi ạ . Cũng nhờ AE trên này mà tôi đã sửa được mấy cái bếp từ , nhưng ca này là nồi nên tôi ko dám mở mà chờ được sự chỉ giáo của AE . Tôi xin cảm ơn trước !

Comment

Về tác giả

Collapse

vdng Tìm hiểu thêm về vdng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X