Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nối cơm điện nhật nội địa cắm nhầm điện 220v

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hoanglam le
    replied
    mình đã phát hiện ra con ic nguồn R29MF1(7chan như con TNY)của bộ nồi Zojirushi -chạy 1 lúc thì nóng khét hoangtam ạ.Ở quê mình nhiều loại ic nguồn và ic VXL ko có bán,ko biết ở chợ trời HN có bán ko bạn nhỉ-địa chỉ bạn thế nào?mình có thể bảo thằng cháu (nó đang học ĐH )đưa mấy cái bo đến chỗ bạn sửa được ko/

Leave a comment:

• hoanglam le
    replied
    mình bận quá ,hôm nay mới vào diễn đàn được,với nồi Zoji mình lấy con tụ 0.24 như bạn nói,thay vào ,cầu chì đứt,may mà IGBT ko chết,mình nhả,CS ra, cắm điện có mùi khét,mình chưa phát hiện ra con nào bị,con nguồn chạy TYN...-nồi CUCHEN mình đã KT kĩ trên nắp có 1 cầu chì nhiệt,1 cuôn moayso nắp,cảm biến nam châm nắp,cuộn le nắp(20v)tốt, khi mình cấp diện đo 2 chân của Fan và Rơle nắp ko có 20v,chân + thì có, chân - thì ko có (nghĩa là chưa có ĐK từ VXL ra để đóng rơle nắp,và chạy fan -nên mình nghĩ chết VXL chăng-bạn để cho mình bo :nồi cuchen,và bo CS của nồi Zoji đang chạy được ko ,nếu được bạn gửi xe khách Mĩ đình cho mình,bao tiền mình sẽ gửi nhà xe cầm ra cho bạn luôn,chờ tin hoangtam-cảm ơn bạn đã tư vấn

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Nguyên văn bởi hoanglam le Xem bài viết
    mình mới mua được tụ 224/630v ,mình sẽ thay thử xem sao,hoangtam có bo CS và VXL nồi cuchen trong ảnh mình tải lên ko.mình nghi bo VXL hỏng vì cắm điện vào ,đèn các nút bấm đều sáng,báo lỗi E-2va có tiếng cảnh báo gì đó.bo CS mình KT ko thấy hỏng.ĐT của mình 01685638084.chờ tin bạn
    Bác cứ thay thử xem, khi chạy theo dõi được dòng tiêu thụ của nồi thì càng tốt. Nồi CUCHEN mình có 1 bộ tương tự nồi của bạn thôi. Bạn kiểm tra các cảm biến, các công tắc báo vị trí vung xem sao (nồi áp suất có 2 công tắc từ báo vị trí vung mở hay đóng hết chưa).

Leave a comment:

• hoanglam le
    replied
    mình mới mua được tụ 224/630v ,mình sẽ thay thử xem sao,hoangtam có bo CS và VXL nồi cuchen trong ảnh mình tải lên ko.mình nghi bo VXL hỏng vì cắm điện vào ,đèn các nút bấm đều sáng,báo lỗi E-2va có tiếng cảnh báo gì đó.bo CS mình KT ko thấy hỏng.ĐT của mình 01685638084.chờ tin bạn

Leave a comment:

• dmllinh
    replied
    bác Tâm cho em hỏi con nồi mitubishi nấu cơm đến phần 15 phút cuối thì bị ngắt điện, chuyển về trạng thái ban đầu khi vừa cắm điện thì bị làm sao vậy, có khi nào lỗi phần khiển không ạ, nồi của em là nồi IH ạ

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Nguyên văn bởi hoanglam le Xem bài viết
    cảm ơn bạn Hoangtam đã góp ý,con tụ nguyên bản của nó là con 224,khi mình nhả ra nó tuột mất 1 chân,mình ko có con khác ,nên lấy con 0.27Mf,của bếp từ thay vào,vậy có được ko bạn.con 6 mf vẫn tích, phóng tốt,
    Bạn tìm con tụ 0,22uF hoặc 0,24uF ở một số bếp từ công suất nhỏ (mâm nhôm) thay vào xem. Tụ thay vào lớn hơn con gốc có thể làm tăng dòng của nồi nên bị lỗi. Bạn nhả tụ mà tung cả chân tụ thì mỏ hàn quá nóng hoặc tay quá khỏe !!!

Leave a comment:

• hoanglam le
    replied
    cảm ơn bạn Hoangtam đã góp ý,con tụ nguyên bản của nó là con 224,khi mình nhả ra nó tuột mất 1 chân,mình ko có con khác ,nên lấy con 0.27Mf,của bếp từ thay vào,vậy có được ko bạn.con 6 mf vẫn tích, phóng tốt,

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Con nồi ZOJIRUSHI bạn thay lại con tụ gốc 0,22uF đấu // mâm từ xem sao. Theo mình thì không phải do linh kiện nóng mà là do lúc đun công suất lớn, tụ (bếp từ) thay vào không đúng nên bị quá dòng.

Leave a comment:

• hoanglam le
    replied
    mình cũng thấy hoangtam741 nhiệt tình ,nên cũng muốn nhờ vả mong bạn giúp đỡ
    mình nhận của khách 2em nồi từ :1 là ZOJIRUSHI điện 110v của nhật,bệnh tình em nó là lúc đầu cắm điện chạy ,nước hơi lăn tăn,là em xin nghỉ,báo lỗi E06,rút điện ra, chạy lại báo luôn lỗi E06-mình nghĩ có con LK nào đó chạy nóng lên là rò rỉ,mà mình ko phát hiện ra.hoangtam phán giup mình ,KT phần nào?
    Ảnh em nó đây
    Click image for larger version

Name:	Bo CS noi nhat 2.jpg
Views:	2
Size:	24.6 KB
ID:	1386926
    và đây là bo ĐK

Name:	Bo dieu khien.jpg
Size:	24.3 KB
ID:	1386927
    Em thứ 2 là nồi CUCHEN hàn quốc điện 220v,phím cảm ứng-em này khi khách đưa đến ,đứt chì ,chập IGBT-mình đã thay IGBT= GT60 .KT nguồn 20v,5v ở b/A ra có ,các nút bấm đều sáng,bấm chuyển chế độ vẫn bấm được, nhưng có giọng em hàn quốc nào đó cất lên, mà mình chẳng hiểu em nói gì. em chỉ báo lỗi E2,đã KT tụ,R cảm nắp ,và đáy nồi, rơle điện ở nắp -ko hỏng.Rất mong sự giúp đỡ của các cao thủ trong diễn đàn,xin chân thành cảm ơn
    ảnh em nồi CUCHEN (màu đen)đây ạ:

Name:	noi CUCHEN 1.jpg
Size:	27.2 KB
ID:	1386928

Leave a comment:

• tieunhupha
    replied
    Có chỗ nào uy tín quanh khu Thanh Xuân, Cầu Giấy để sửa vụ này ko các bác nhỉ. Nhà em có cái ấm điện dùng 110V cũng bị cắm nhầm vào 220V.

Leave a comment:

• FVQuang0483
    replied
    Bác Tâm cho hướng dẫn tiếp bước 2 "chuyển nguồn cho các dây may so đốt nóng" của bình thủy đi.

Leave a comment:

• oanhchien
    replied
    Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Bác gửi vào thứ bảy hoặc chủ nhật được nghỉ em đi ra bến xe Mỹ Đình nhận cũng được.
    Tuần này bác qua bến xe đc kg ạ. Nhà xe giục nghê quá , kg họ lài trả về mất...

Leave a comment:

• dmllinh
    replied
    Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Không có bạn à, nồi mới bây giờ đều là vỏ kim loại chứ loại vỏ nhựa thì ít gặp lắm. Nếu xoong còn đẹp thì bạn kiếm bộ mạch khác mà chế sang, chỉ cần nút nấu cơm thôi, không cần hiển thị cũng được.
    nồi của em xoong còn đẹp anh à, anh hướng dẫn em độ mạch khác nhé ,em cùng chỉ cần nấu cơm thui

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Nguyên văn bởi dmllinh Xem bài viết
    bác Tâm có vỉ điều khiền nồi của em như hình trên không?
    Không có bạn à, nồi mới bây giờ đều là vỏ kim loại chứ loại vỏ nhựa thì ít gặp lắm. Nếu xoong còn đẹp thì bạn kiếm bộ mạch khác mà chế sang, chỉ cần nút nấu cơm thôi, không cần hiển thị cũng được.

Leave a comment:

• hoangtam741
    replied
    Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
    tôi cũng hùa theo mọi người để nhờ bác Tâm luôn 1 thể , nhưng vụ này lại là quạt 100v . tôi đã chạy thử bằng mạch chuyển dươi đây nhưng quạt chạy ko êm nên giờ mong bác cho xin ý kiến ạ
    Quạt có công suất khá nhỏ chỉ mấy chục W thôi, lại là tải cảm nên dùng biến áp tự ngẫu là chuẩn nhất. Giá cục đổi điện xuyến nhỏ cũng không đắt lắm nên rất phù hợp. Thân quạt chắc cũng đủ rộng để lắp.
    Bác dùng triac nên quạt kêu là đúng rồi, dạng sóng ra không còn là sin nữa. Để lắp đổi nguồn điện tử ra được sóng sin tương đối đẹp thì giá thành của mạch chắc hơn cả cục đổi nguồn nên không kinh tế.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

huu_mecpro Tìm hiểu thêm về huu_mecpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X