Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bệnh càng đơn giản càng khó hiểu ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bệnh càng đơn giản càng khó hiểu ???

Mình đang gặp một sự cố đến giờ vẫn chẳng nghĩ ra đuợc nguyên nhân

Nguyên là phòng của mình khá tối, mình muốn mua thêm đèn neon 6 tấc để lắp vào, ừhm thì thấy sẵn có cái máng đèn, chỉ mua thêm 2 cái đầu đèn gắn vào thôi là OK òy, dây thì nối ra và thêm cái phích cắm là xong, trước giờ vẫn chơi vậy mờ

Nhưng trớ trêu thật, lần đầu tiên mua đầu đèn đem về gắn xong đèn sáng nhưng đuợc một 1h thì "bụp" xong một em. Vậy là mình lật đật chạy đi đồi cái mới lần này để an toàn hơn mua cái đắt nhất và có cả bảo hành 1 năm nhưng khi đem về ráp vào thì đuợc 3h lại "bụp" . Máu bắt đầu nóng, mình kiểm tra tất cả chẳng có gì xảy ra mà ???, lại ra ngoài tiệm đổi tiếp, lần này lại là 3h rồi lại "bụp" , mình lại kiên trì đổi thêm một lần nữa và lần này thay tất cả từ đầu chí cuối : cả bóng đèn, đuôi đèn, và dây điện cũng như phích cắm => cũng lại 3h "bụp"

Ghét quá mình cho nó vào xó luôn rồi không đổi nữa, kỳ quá mình nghĩ chắc là do lỗi nơi mình hay sao rồi hic

Máng đèn mình nghĩ chẳng liên quan gì ở đây, vì đầu đèn nó có vỏ nhựa cách điện hoàn toàn còn gì, còn vì sợ chuôi lỏng sinh ra hiện tượng đóng ngắt liên tục mình đã thay dây và chuôi mới rồi còn gì, bóng đèn thì mình sợ điện trở tim đèn bị giảm do bên trong có thể nó xoắn chập đi một ít vòng mình cũng đã thay luôn rồi mà

Còn nguồn điện mình đang dùng, dùng chung với cả PC luôn mà, nếu nó hong ổn định thì PC tèo rồi còn đâu

Đúng là một sự cố quá sức ngớ ngẩn, mình không tìm nổi nguyên nhân nữa, có "cao nhân" nào có ý kiến trong mấy việc này xin cho mình chút kiến

Thua.
    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Ballast điện từ chập chạm một số vòng ...

Nguyên văn bởi thaithienanh Xem bài viết
    Mình đang gặp một sự cố đến giờ vẫn chẳng nghĩ ra đuợc nguyên nhân

Nguyên là phòng của mình khá tối, mình muốn mua thêm đèn neon 6 tấc để lắp vào, ừhm thì thấy sẵn có cái máng đèn, chỉ mua thêm 2 cái đầu đèn gắn vào thôi là OK òy, dây thì nối ra và thêm cái phích cắm là xong, trước giờ vẫn chơi vậy mờ

Nhưng trớ trêu thật, lần đầu tiên mua đầu đèn đem về gắn xong đèn sáng nhưng đuợc một 1h thì "bụp" xong một em. Vậy là mình lật đật chạy đi đồi cái mới lần này để an toàn hơn mua cái đắt nhất và có cả bảo hành 1 năm nhưng khi đem về ráp vào thì đuợc 3h lại "bụp" . Máu bắt đầu nóng, mình kiểm tra tất cả chẳng có gì xảy ra mà ???, lại ra ngoài tiệm đổi tiếp, lần này lại là 3h rồi lại "bụp" , mình lại kiên trì đổi thêm một lần nữa và lần này thay tất cả từ đầu chí cuối : cả bóng đèn, đuôi đèn, và dây điện cũng như phích cắm => cũng lại 3h "bụp"

Ghét quá mình cho nó vào xó luôn rồi không đổi nữa, kỳ quá mình nghĩ chắc là do lỗi nơi mình hay sao rồi hic

Máng đèn mình nghĩ chẳng liên quan gì ở đây, vì đầu đèn nó có vỏ nhựa cách điện hoàn toàn còn gì, còn vì sợ chuôi lỏng sinh ra hiện tượng đóng ngắt liên tục mình đã thay dây và chuôi mới rồi còn gì, bóng đèn thì mình sợ điện trở tim đèn bị giảm do bên trong có thể nó xoắn chập đi một ít vòng mình cũng đã thay luôn rồi mà

Còn nguồn điện mình đang dùng, dùng chung với cả PC luôn mà, nếu nó hong ổn định thì PC tèo rồi còn đâu

Đúng là một sự cố quá sức ngớ ngẩn, mình không tìm nổi nguyên nhân nữa, có "cao nhân" nào có ý kiến trong mấy việc này xin cho mình chút kiến

Thua.
    Gần như 100% là cái đèn của anh dùng ballst điện từ.

* Ballast là một cuộn cảm (self) thuần túy. Nó có tác dụng :

- Khi có dòng lớn do starter đóng thì nó "ăn" điện áp AC đến hơn 200VAC, nên điện áp rơi trên mỗi tim đèn chỉ còn gần 10V.

- Khi starter hở, nó "ăn" ít dòng --> điện áp rơi trên ballst điện từ giảm, điện thê hỗ cảm làm dòng điện phóng qua ống khí chứa fluorescent của đèn --> đèn sáng. Lúc đó điện áp rơi trên nó chỉ còn 60VAC --> điện áp rơi trên hai đầu đèn ~ 160VAC, duy trì sự phóng điện qua chất khí.

* Nếu nó chập chạm một số vòng thì trở kháng của nó giảm đi, điện áp trên hai đầu đèn tăng lên --> dòng AC phóng qua đèn tăng lên. Sự quá dòng này không cảm nhận được ngay nhưng nó sẽ "giết" cái đèn vài giờ sau đó.

* Biện pháp duy nhất là thay cái ballast cho lẹ nếu không muốn tháo ballast ra ... quấn lại.

Nếu là ballast điện tử thì ta lại sẽ bàn với anh và các bạn trong ... ngày mai.
    Last edited by anhhung1975; 05-05-2008, 01:55.
    Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Nguyên văn bởi anhhung1975 Xem bài viết
      Gần như 100% là cái đèn của anh dùng ballst điện từ.

* Ballast là một cuộn cảm (self) thuần túy. Nó có tác dụng :

- Khi có dòng lớn do starter đóng thì nó "ăn" điện áp AC đến hơn 200VAC, nên điện áp rơi trên mỗi tim đèn chỉ còn gần 10V.

- Khi starter hở, nó "ăn" ít dòng --> điện áp rơi trên ballst điện từ giảm, điện thê hỗ cảm làm dòng điện phóng qua ống khí chứa fluorescent của đèn --> đèn sáng. Lúc đó điện áp rơi trên nó chỉ còn 60VAC --> điện áp rơi trên hai đầu đèn ~ 160VAC, duy trì sự phóng điện qua chất khí.

* Nếu nó chập chạm một số vòng thì trở kháng của nó giảm đi, điện áp trên hai đầu đèn tăng lên --> dòng AC phóng qua đèn tăng lên. Sự quá dòng này không cảm nhận được ngay nhưng nó sẽ "giết" cái đèn vài giờ sau đó.

* Biện pháp duy nhất là thay cái ballast cho lẹ nếu không muốn tháo ballast ra ... quấn lại.

Nếu là ballast điện tử thì ta lại sẽ bàn với anh và các bạn trong ... ngày mai.
      Sự quá dòng khi ballast bị chạm cũng dễ nhận ra với người có kinh nghiệm hoặc khi so sánh 2 đèn với nhau.

Comment

Tôi cũng có chút ít đau đầu chia sẽ với bạn thaithienanh cùng các bạn trong diễn đàn nữa đây.
        Số là có lần làm một em TV DARLING 21" bị hội chứng 3 không "không hình-không tiếng-không đèn báo". Tháo ra thấy đứt cầu chì, chết FET nguồn xung. Alê vào làm xong hết... Bật máy kiểm tra rất tốt, nhưng vài ba ngày sau lại bị hối chứng 3 không! lại làm tiếp, kỳ này kỹ hơn kiểm tra toàn bộ, thay tụ thấy có nghi ngờ...
        Kết quả chỉ hơn một ngày lại bị bệnh cũ, thật là rối, vả mồ hôi (hai con FET cũng đi tôi mấy bữa ăn sáng rồi còn gì).
        Lần thứ ba này không dám làm gì ráo mà chỉ quyết tìm cho ra nguyên nhân, thật tình cờ phát hiện ra là do dây điện vào máy bị đứt ruột (chổ co giữa dây điện và thân máy - mặc dù nhà sản xuất làm chổ này khá to) nhưng không đứt hẳn, nếu để dây ngay thẳng thì tiếp xúc lại và dẩn điện.
        Thay dây khác, làm lại máy thì tấc cả đâu lại vào đấy!
        => Tiếp xúc chập chờn, nguồn cấp chập chờn (cứ như là đi-gi-tồ 0-1 ấy nhỉ) là một trong những nguyên nhân gây chết nguồn xung.
        Đôi lúc một nguyên nhân rất nhỏ nhưng đau đầu hơi bị nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithienanh Tìm hiểu thêm về thaithienanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X