Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổn áp Lioa NL 3000 không tự động chỉnh điện áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ổn áp Lioa NL 3000 không tự động chỉnh điện áp

Click image for larger version

Name:	P1030135.jpg
Views:	1
Size:	74.6 KB
ID:	1414653Chào tất cả các bác!Nhà em có con Lioa NL3000 bỗng trở chứng không chạy.Em mày mò tháo vỏ ,bỏ động cơ servo khỏi phần cơ và kiểm tra trhif phần cơ trơn,không có vấn đề gì.Em cắm điện vào ổn áp thì thấy động cơ servo gừ gừ không chạy,nếu lấy tay mồi thì mới chạy.Em quay giá đỡ than thì có lúc nó chạy có lúc không.Em đo thử thì 2 em C945 tốt,em D613 tốt,3 em diode zener tốt,...nên em đánh liều thay cả 2 em C945,1 em D613, 1 em BA 6209,1 em HA 17324(bằng em LM324) nhưng vẫn bệnh y nguyên cũ.Em mất cả chủ nhật hum nay mà đành bó tay.Em vỗ chỉ học điện,đam mê học cả tí điện tử nên thấy buồn lắm.Các bác có thể giúp em phán bệnh nó không?Click image for larger version

Name:	P1030136.jpg
Size:	106.8 KB
ID:	1414651Click image for larger version

Name:	P1030136.jpg
Size:	106.8 KB
ID:	1414651Click image for larger version

Name:	P1030140.jpg
Size:	105.0 KB
ID:	1414652
    Last edited by songpheo; 21-10-2012, 19:20.

Nguyên văn bởi songpheo Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]54057[/ATTACH]Chào tất cả các bác!Nhà em có con Lioa NL3000 bỗng trở chứng không chạy.Em mày mò tháo vỏ ,bỏ động cơ servo khỏi phần cơ và kiểm tra trhif phần cơ trơn,không có vấn đề gì.Em cắm điện vào ổn áp thì thấy động cơ servo gừ gừ không chạy,nếu lấy tay mồi thì mới chạy.Em quay giá đỡ than thì có lúc nó chạy có lúc không.Em đo thử thì 2 em C945 tốt,em D613 tốt,3 em diode zener tốt,...nên em đánh liều thay cả 2 em C945,1 em D613, 1 em BA 6209,1 em HA 17324(bằng em LM324) nhưng vẫn bệnh y nguyên cũ.Em mất cả chủ nhật hum nay mà đành bó tay.Em vỗ chỉ học điện,đam mê học cả tí điện tử nên thấy buồn lắm.Các bác có thể giúp em phán bệnh nó không?[ATTACH=CONFIG]54053[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54053[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54054[/ATTACH]
    Moteu mòn cổ góp lên "ăn dòng"đó,thay mới đi e,tháo hẳn cơ ra ngoài ko cho tiếp vào b.răng chính,chỉnh chổi than qua lại ở vị trí 220 thấy moteu đảo chiều quay,đến đúng điểm AC out=220 thì moteu dừng là mạch tốt.D613 là ổn ap12v kt xem đã có & đủ ko nhé.Có thể lấy M ở đài caset cũ hoặc mua mới thì bảo ng bán lấy cho loại tốt(khoang35k) đừng lấy loại rẻ(18k)ko dc đâu hoặc có chạy dc thì cũng ko dc lâu(ko quá 2t)là die ngay đó.....
    Đỗ Ngọc Hiếu
    Từ Sơn, Bắc Ninh
    Điện thoai; 0989 800

Comment

nếu bác chắc chắn moto ngon thì mình mạnh dạn đề nghị bác săm bờ soi con BA 6209 cùi bắp đi ợ ,con ôn này mình từng thay 2 con mới tinh mà vẫn cố tình chết ,cuối cùng phải Mod lại hẳn cái cầu H mới cho pro, còn con lM324 sống dai lắm ,mình mắng oan nó nhiều lần rồi...
      Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

cảm ơn các bác nhé..em sẽ thử,chạy ngon rồi em lên chia vui cùng các bác sau!

Comment

Ố là la.Em lấy thử một em moteur khác thay vào,quay chổi than qua điểm 220v thì moteur tự đảo chiều rùi.Khi tắt ổn áp nếu chổi than đang ở vị trí điện áp nguồn vào thấp thì nó tự động đảo chiều reset.Vậy là thành công ùi.Cảm ơn các bác bác nhiều nhiều.Hic ,chủ nhật vừa ùi em toát mồ hôi hột với nó mà không lần ra đó !

Comment

"Có thể lấy M ở catset cũ..." là linh kiện gì vậy vì nhà em cũng dùng ổn áp như bạn chủ Topic, cho em hỏi là em thấy ổn áp có nhiều thông số khác nhau nhưng nhiều gia đình gần nhà em chỉ mua loại NL 3000 (mình dựa vào công suất các thiết bị điện sử dụng trong gia đình như tivi, tủ lạnh, máy giặt...phải không các anh ?)

Comment

Chúc mừng nhé,nếu ở gần nhau thì gặp nhau"keng" cái nhỉ....
              Đỗ Ngọc Hiếu
              Từ Sơn, Bắc Ninh
              Điện thoai; 0989 800

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                "Có thể lấy M ở catset cũ..." là linh kiện gì vậy vì nhà em cũng dùng ổn áp như bạn chủ Topic, cho em hỏi là em thấy ổn áp có nhiều thông số khác nhau nhưng nhiều gia đình gần nhà em chỉ mua loại NL 3000 (mình dựa vào công suất các thiết bị điện sử dụng trong gia đình như tivi, tủ lạnh, máy giặt...phải không các anh ?)
                M=moteur đó e,khi chọn mua ổn áp thì công suất chọn theo tải(nên chọn gâp1,5 lần P max của g/đ),dải hoạt động thì theo AC lưới lúc yêú nhất,ko nhất thiết phải là dải rộng(cùng c/s nhưng dải rộng đắt hơn nhiều so với dải hẹp đó)&dải rộng nhanh hỏng hơn dải hẹp đó...
                Đỗ Ngọc Hiếu
                Từ Sơn, Bắc Ninh
                Điện thoai; 0989 800

Comment

Về tác giả

Collapse

songpheo Tìm hiểu thêm về songpheo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X