Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy giặt không vắt được

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy giặt không vắt được

Chào các huynh, cho đệ hỏi chút, nhà đệ có cái máy giặt Sanyo, 6kg. Nó mới bị ốm như sau, chỉ giặt được, chứ không quay được (không vắt được), máy đứng, mà không bít sửa thì bao nhiêu hay thay cả máy, huynh nào chữa được thì bảo đệ với.
    Thanh kiu vinamilk, hi hi

Nguyên văn bởi Tran-Lap Xem bài viết
    Chào các huynh, cho đệ hỏi chút, nhà đệ có cái máy giặt Sanyo, 6kg. Nó mới bị ốm như sau, chỉ giặt được, chứ không quay được (không vắt được), máy đứng, mà không bít sửa thì bao nhiêu hay thay cả máy, huynh nào chữa được thì bảo đệ với.
    Tài sao cải room này hổng cỏ huynh nào ra tay ?

Comment

Tài sao cải room này hổng cỏ huynh nào ra tay ?
      Tớ không có máy giặt đó nên đoán mò thôi nhé.

Thường trong lúc quay nhanh để vắt nước, vì lý do an toàn cho nên máy sẽ kiểm xoát coi cái nắp có được đóng kín chưa. Thường là máy dùng một công tắc để coi nắp đã được đóng kín chưa.

Bác nhìn trên cái nắp coi nó có một miếng nhựa dài chừng 2cm không. Khi đóng thì miếng này sẽ đè lên một cái công tắc trên thân máy để báo là nắp đã đóng kín. Nếu máy bác có như tôi nói ở trên thì làm như sau:

1. Mở máy giặt chạy cho tới lúc vắt nước.
      2. Lấy cái đầu đũa hoặc cây bút chì đẩy nhẹ vào chỗ công tắc. Nếu không nghe máy kêu lịch kịch thì chắc là công tắc hư rồi. Nếu nghe lịck kịch mà không quay thì chắc là rơ le bị dơ/hư.
      3. Nếu nghi rơ le hư thì rút điện ra, mở coi rơ le loại nào. nếu có vỏ bằng nhựa và có thể mở ra được thì mở ra mà chùi đầu công tắc bằng cồn thử coi còn không thì mua cái mới thế vô.
      4. nếu nghi công tắc hư thì dùng đồng hồ đo điện trở mà thử.

Cẩn thận đấy nhé, nước và điện không hợp nhau đâu.

Comment

thanh kiu pác, nhưng máy nhà em tự nhiên nó bị, em không nghĩ là do công tắc an toàn đâu, mà có khi là phần mạch điện bên tròn, roài, tới đây em thử làm như pác nói xem, he he

Comment

Chào TRAN_LAP!
          Bác Paddy nói phải đấy, phải tìm nhửng hỏng hóc cơ bản nhất trước cái đã, sau đó hãy nghĩ tới việc board mạch hay linh kiện hư hỏng. Có khi Bác Gái hoặc thằng baby yêu quý của Bác nó phá khi Bác không có nhà thì toi. Cũng có khi trong quá trình giặt giũ, Bác thường xuyên cho gần hoặc hơn 6kg => máy dễ có những rung động mạnh khi vắt => ốc vít giữ cái công tắc hành trình lâu ngày có cơ hội lỏng ra và làm công tắc không hoạt động đúng chế độ.
          Thứ 2: Bác vận hành máy đúng chưa? Xem chừng giặt ở chế độ CUSTOM mà thời gian vắt bằng zero thì cũng toi!
          Liên lạc:

Comment

Bạn kiểm tra lại SW door. 100% là bệnh này
            Chúc vui
            Trần Duy Phong
            Mobile : 01699470568
            Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
              Tớ không có máy giặt đó nên đoán mò thôi nhé.

Thường trong lúc quay nhanh để vắt nước, vì lý do an toàn cho nên máy sẽ kiểm xoát coi cái nắp có được đóng kín chưa. Thường là máy dùng một công tắc để coi nắp đã được đóng kín chưa.

Bác nhìn trên cái nắp coi nó có một miếng nhựa dài chừng 2cm không. Khi đóng thì miếng này sẽ đè lên một cái công tắc trên thân máy để báo là nắp đã đóng kín. Nếu máy bác có như tôi nói ở trên thì làm như sau:

1. Mở máy giặt chạy cho tới lúc vắt nước.
              2. Lấy cái đầu đũa hoặc cây bút chì đẩy nhẹ vào chỗ công tắc. Nếu không nghe máy kêu lịch kịch thì chắc là công tắc hư rồi. Nếu nghe lịck kịch mà không quay thì chắc là rơ le bị dơ/hư.
              3. Nếu nghi rơ le hư thì rút điện ra, mở coi rơ le loại nào. nếu có vỏ bằng nhựa và có thể mở ra được thì mở ra mà chùi đầu công tắc bằng cồn thử coi còn không thì mua cái mới thế vô.
              4. nếu nghi công tắc hư thì dùng đồng hồ đo điện trở mà thử.

Cẩn thận đấy nhé, nước và điện không hợp nhau đâu.
              Đúng đấy!! Máy giặt đang hoạt động mà tự nhiên trục trặc thì có lẽ thiên về phần cơ nhiêu hơn , bạn nên kiểm tra lại các công tắc bảo vệ xem có bị gì công ( hay kiểm tra các van đóng mở nước có bị gì ko?, van áp suất) . Còn giả thiết về phần mạch thì bạn dễ nhận biết và sửa chửa hơn .

Mình từng gặp phải vấn đề là máy chạy kô tải thì được nhưng có tải vào khoảng 4kg là lồng máy đứng yên, nhưng động cơ vẫn way!! Sau một hồi kiểm tra thì thấy trục cốt của lồng giặt bị gỉ sét gẫy hết .
              Biển học là vô bờ , biết bao giờ cập bến !!!???.
              Email :

Comment

Chào bạn!
                Chắc máy của bạn là máy trục đứng?? Nếu vậy bạn thử kiểm tra đường thoát nước xả từ trong ra ngoài.Có khi nó chỉ bị đóng cáu cặn bẩn bên trong vale xả đáy nên nước không thoát hết ra ngoài được(ứ nước) >> máy không chuển sang chương trình vắt được.Nếu máy chuyển sang chương trình vắt được (có âm thanh của motor đang quay) nhưng lồng giặt không quay theo thì nó có trục trăc ở bộ ly hợp-phần cơ khí
                Chúc bạn thành công.

Comment

_ Huynh này nói ngộ,...k Sấy đc thì làm sao Giặt đc (có bị giặt 1 chiều k???), kiểm tra công tắc cửa lại coi sao (rất ít 1 số đời công tắc cửa bị hư vẫn giặt đc nhưng tất cả các đời nếu công tắc cửa bị hư thì đều báo lỗi trên Led kèm theo tín hiệu chuông)
                  _ Còn nếu k thì liên lạc e: Đạt/ 0909295580/0953299801

Comment

nhà mình dùng máy elec cửa ngang thường xuyên gặp lỗi khi máy đa cũ.do 1 công tắc phụ trách vắt hay k vắt trên khay điều khiển.mở ra đo tiếp điểm k tiếp xúc đánh lại là xong.bạn thử xem

Comment

cái máy giặt đâý là còn đỡ. máy giặt nhà tui lúc chạy lúc ko. khi chạy thì nó kêu như cái máy gạo, bực mình hơn nưã là nó đang quay vơí tốc độ cao thì đột ngột lại đứng lại, đèn báo hiêụ nhấp nháy,đành phải tắt máy và giặt lại từ đâù.Có ai biết nó bị bệnh jì ko giúp vơí.thanks pro.
                      thuan

Comment

các huynh gợi ý cho em với, cái máy giặt nhà em tự nhiên bị như vầy, cắm điện, bật nguồn, là tự nhiên nó xả nước vào, giặt, đến khi xả nước ra thì đơ, nước ko xả ra đc, và cũng ko vắt, 1 lát sau thì giặt tiếp, và cứ thế, 3 lần rồi tắt máy, đồ còn ướt mem, theo em đoán cái cảm biến áp suất nước còn tốt, vì nó cho nước vào và biết ngắt, và ko xả thêm vào, các đen bình thường, bàn phím liệt hoàn toàn! mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em!
                        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                        092 2838 712 --->>

Comment

giúp em với máy huynh ơi! up!
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                            các huynh gợi ý cho em với, cái máy giặt nhà em tự nhiên bị như vầy, cắm điện, bật nguồn, là tự nhiên nó xả nước vào, giặt, đến khi xả nước ra thì đơ, nước ko xả ra đc, và cũng ko vắt, 1 lát sau thì giặt tiếp, và cứ thế, 3 lần rồi tắt máy, đồ còn ướt mem, theo em đoán cái cảm biến áp suất nước còn tốt, vì nó cho nước vào và biết ngắt, và ko xả thêm vào, các đen bình thường, bàn phím liệt hoàn toàn! mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em!
                            superhieu1@: bạn kiểm tra bộ kéo xả nước xem sao(khả năng bị cái này > 90%) bộ motơ kéo xả này rất bay bị hư nhông truyền động bên trong nên khi máy đóng điện xuống motơ xả nước nó bị trượt bộ nhông nên không xả được, thời gian xả lâu quá máy báo lỗi , khi đó bấm các phím không có tác dụng đâu
                            kiểm tra xem đường ống thoát có bị tắc không?
                            bây giờ bạn rút dây van phao áp lực ra và chọn chế độ vắt xem nó có vắt không lấy tay kéo van xả hết nước đi, nếu làm như vây máy vắt được thì đúng bệnh,thay motơ xả nước (160k)

Comment

Bác nói rõ hơn pan của máy được không? Thực tế pan như bạn tả không bao giờ có, nếu máy không xả được nước thì không bao giờ nó giặt hết được quy trình đâu.
                              Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                              Mobile: 0914.796.896.

Comment

Về tác giả

Collapse

Tran-Lap Tìm hiểu thêm về Tran-Lap

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X