Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổn áp Lioa hỏng gì đây?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Vậy thì phải vệ sinh bụi than trên cái biến áp tự ngẫu thôi, nếu có thể thì thay cái than khác là xong.
    |

Comment

Nguyên văn bởi hoavang Xem bài viết
      Em có cái ổn áp Lioa, cắm điện đèn vẫn đồng hồ vẫn chạy nhưng con chạy bên trong không quay và nhất là không thấy điện ra. Giờ em không biết nó bị bệnh gì giờ. Các cao nhân có biết nó bị bệnh gì không giúp em với. Thanks!
      theo mô tả thì Lioa vẫn bình thường vì đồng hồ vẫn báo nhưng mà bạn không nói dõ là báo thế nào đủ điện hay là yếu diện nếu không có điện ra thì hỏng ổ cắm rồi còn chổi than thì có phải lúc nào nó cũng quay đâu khi nào điện thay đổi nó mới quay chứ

Comment

Nguyên văn bởi Steps Xem bài viết
        Sao lại ko? Chứ nhà mình cũng có 1 cái AVS bị kiu cũng tưởng do nhông ko còn dầu bôi trơn nên tháo ra cho dầu vào=> vẫn kiu=> điên lên tháo cả fần nhông đó ra way = tay => ko kiu => nhìn lại cáo chổi than wét lên caí BA tự ngẫu, way nó => kiu to (nhưng chỉ 1 khoảng jữa cái BA thôi chỗ khác hổng bị)
        Vậy bạn jải thích xem ko fải do chổi than thì do jề???
        *** ban STEPS oi! hay binh tinh xem xet van de!
        theo ban mo ta thi no chi keu 1 phan cua BA, chung to phan ay thuong xuyen tiep xuc ma sat voi choi than, dung k? chang le choi than bi lao hoa nhu ban noi lai tiep xuc cho khac ma khong keu sao...???...???
        nhu vay khi ve sinh, bao duong ta lam the nao day ne??? hay chi lay cai mieng thoi thoi thoi sao???

van de may cai LIOA, LION, SUTUDO, ROBOT .v.v... toi sua hang ha...ke ca bi ong troi (set) danh hu cuon BA hoac boad bong nat duong mach, ho dem ban phe lieu toi van sua tuot tuon tuot...
        ban chiu kho tu duy = suy luan 1 chut di, bi mat wan su ma, "thien co bat kha lo" mat phan com sao...? may cai nay wa u don gian khong can giai thich gi nhieu, tu cac ban lam duoc ma, neu co hu luon boad mach thi cu PM cho toi, toi se cung cap bat cu loai boad gi cho cac ban...
        ===================
        thong cam nhe, vi toi nay may hu FONT roi...!
        THAN

Comment

từ ban đầu : ổn áp lioa hư gì đây, theo tôi nên mở đầu ổn áp AC trên thị trường đáp ứng được những gì mà người tiêu dùng đang sử dụng , thời gian đáp ứng của ổn áp khi điện áp vào thay đổi .
          không riêng gì lioa mà các hiệu khác trên thị trường hiện nay đa số đều dùng nguyên tắc : biến áp tự ngẩu =>chổi than => quét thay đổi khi điện áp ngỏ vào thay đổi. ngoài ra còn các mạch khác như : bảo vệ quá áp, bảo vệ quá dòng . đóng điện trể cung cấp cho các thiết bị làm lạnh ...như vậy "túm" lại nó hư cái gì ?
          điện áp ra =ov , khác với yêu cầu ban đầu khi mua =220v

Comment

Mình cũng tự sửa cái ổn áp 1 vài lần. Rút ra như sau. Mà không đúng xin đừng chửi mình.

Cái ổn áp hiệu gì đó đó của mình hiện giờ không thấy ai bán nữa. Nó bị cái bệnh cắm lúc có áp ra lúc không. Có khi cắm cả chục lần 1 lần chạy.

Tháo ra lấy tay xoay motor quay chổi than về vị trí khác. Cắm điện Motor reset chổi than về lại đúng vị trí cũ. Nhưng Relay thì không đóng để cấp điện==>hư điều khiển RELAY. Tháo mạch điều khiển dò lung tung thì thấy 1 con VR nghi nghi là chỉnh thời gian đóng RELAY. Chỉnh VR không ăn thua thay luôn cái VR khác thì giờ nó chạy tốt luôn.

Đúng ra cũng không tự sửa. Nhưng khi ôm đi ra tiệm ổn áp thì thằng bán ổn áp nó vẽ vời tá lả rồi tuyên bố cái Board giá 200K. keke. Ôm về luôn.

Comment

Nguyên văn bởi hoavang Xem bài viết
              Em có cái ổn áp Lioa, cắm điện đèn vẫn đồng hồ vẫn chạy nhưng con chạy bên trong không quay và nhất là không thấy điện ra. Giờ em không biết nó bị bệnh gì giờ. Các cao nhân có biết nó bị bệnh gì không giúp em với. Thanks!
              Cái này mình đã bị qua rùi. Trước hết bạn cứ xem phần cơ có bị gì không. Thường thì lâu ngày bánh răng nhựa bị mòn,hoặc khô dầu bị kẹt. sau đó mới xem lại phần điện.

Comment

thanks các bác. Em mang đi sửa chẳng hiểu thằng thợ nó làm gì khỏi. Nhưng nó bảo là cháy cầu chì. Hức, Liệu có thể không? Tại em thấy điện vẫn báo mà, gần đủ chứ không phải là đủ. Còn cơ thì em quay thử rồi không thấy kẹt.

Comment

mình là người sửa lioa mấy năm nay rồi thường trên đó hay hỏng nhất là con ic tải mô tơ ;b a 6209 va con diot ổn ap va con 7812 con ha ;17324 ít hỏng hơn nhớ khi tay xong điều chỉnh biến trở để lấy điện áp chuẩn ra nhé

Comment

cháo các sư huynh !
                    em hiện đang rap mạch kd công suất 50w anh nào co thi giúp em >hi
                    gửi cho em :thanh012368356010@yahoo.com.vn

Comment

con trượt ko chạy co thể do mạch so sánh hoặc lấy mẫu ko hoạt động ban thử kiểm tra 2 khối nay xem sao nhe . nếu có điều kiện thi thử thay thử con IC ở mạch điều khiển xem sao. chúc lam tôt .

Comment

Nguyên văn bởi boycool Xem bài viết
                        mình là người sửa lioa mấy năm nay rồi thường trên đó hay hỏng nhất là con ic tải mô tơ ;b a 6209 va con diot ổn ap va con 7812 con ha ;17324 ít hỏng hơn nhớ khi tay xong điều chỉnh biến trở để lấy điện áp chuẩn ra nhé
                        Điện áp ra chuẩn là bao nhiu bác ơi?

Comment

Điện áp ra chuẩn là theo tiêu chuẩn Quốc tế: Điện lưới 220v là cho phép +, - 10%.
                          Muốn chỉnh cho chuẩn bạn hãy cho Ổn áp làm việc và nhìn đồng hồ báo điện (chưa chắc chuẩn đâu) kết hợp kiểm tra bằng đồng hồ vạn năg. Lấy tô vít chỉnh biến trở cho kim đồng hồ dịch chuyển về số 220v chuẩn ấy. Khi chỉnh xong điện áp ra luôn ổn định ở mức đó là chuẩn không phải chỉnh nữa.
                          Nguyên văn bởi saokhovay Xem bài viết
                          Điện áp ra chuẩn là bao nhiu bác ơi?

Comment

nhà em có cái LIOA NL-2000S, tự nhiên không ổn áp nữa, đầu vào sao thì đầu ra vậy, mà cứ kêu rẹt rẹt. theo các bác thì nó bị gì, chắc là kẹt bánh răng nhỉ?

Comment

có bác nào có sơ đồ củ bo điều khiển ổ áp Lioa DRII- 7500 không cho em xin với. Tháo ra và một số dây từ mạch bảo vệ quá áp nối sang mạch ĐK động cơ bây giờ ko biết chúng nối vào đâu. Xem kỹ thì thấy là ông Lioa này làm quá ẩu toàn hàn dây vào mặt sau của bo mạch thôi chẳng giắc giếc gì cả.

Comment

ban oi chob minh hoi la lioa han sin luc do chua cap nguon cho môt thi dc 12v nhung khi cap mo to thi con 5v mo to van chay nhung khong quay duocn chjoi than la bi sao ha ban

Comment

Về tác giả

Collapse

hoavang Tìm hiểu thêm về hoavang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X