Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện trở nhiệt máy giặt có sấy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện trở nhiệt máy giặt có sấy

Các bác cho e hỏi máy giặt có sấy nội địa national báo lỗi H66.
    Em tháo ra thấy có cục điện trở nhiệt như hình bên dưới và thử đổi 2 dây trắng cho nhau thì hết lỗi H66 nhưng độ nóng chỉ bằng 1/2 ban đầu. Em có đánh dấu 1 cái bọc băng dính đen 1 cái không bọc.
    Em chưa rõ nguyên lý nên không biết dùng đồng hồ đo thì đo AC hay DC, hiệu điện thế bao nhiêu và dòng bao nhiêu để chắc chắn nguồn cấp cho trở nhiệt hoạt động tốt.
    Em thì hơi nghi ngờ cụm điện trở nhiệt 1 bên bị hỏng nên chỉ nóng bằng 1/2 ban đầu. Em định banh xác ra mua trở nhiệt về thay và gắn lại nhưng chưa rõ cấu tạo giữa 2 tấm nhôm ốp vào nhau là loại trở nhiệt gì? Chỉ số bao nhiêu? Loại keo dùng để gắn trở nhiệt và tấm nhôm tản nhiệt vào nhau là gì nên nhờ các bác trên đây chỉ giúp
    Last edited by vietdniit; 19-02-2020, 13:03. Lý do: Ảnh

Bạn thử vào diễn đàn Chợ điện tử điện lạnh Hải Phòng,...trên facebook hỏi mua cái này xem. Nhiều người tháo máy chắc họ có.

Comment

Nguyên văn bởi vietdniit Xem bài viết
      Các bác cho e hỏi máy giặt có sấy nội địa national NA-FD8000 báo lỗi H66.
      Em tháo ra thấy có cục điện trở nhiệt như hình bên dưới và thử đổi 2 dây trắng cho nhau thì hết lỗi H66 nhưng độ nóng chỉ bằng 1/2 ban đầu. Em có đánh dấu 1 cái bọc băng dính đen 1 cái không bọc.
      Em chưa rõ nguyên lý nên không biết dùng đồng hồ đo thì đo AC hay DC, hiệu điện thế bao nhiêu và dòng bao nhiêu để chắc chắn nguồn cấp cho trở nhiệt hoạt động tốt.
      Em thì hơi nghi ngờ cụm điện trở nhiệt 1 bên bị hỏng nên chỉ nóng bằng 1/2 ban đầu. Em định banh xác ra mua trở nhiệt về thay và gắn lại nhưng chưa rõ cấu tạo giữa 2 tấm nhôm ốp vào nhau là loại trở nhiệt gì? Chỉ số bao nhiêu? Loại keo dùng để gắn trở nhiệt và tấm nhôm tản nhiệt vào nhau là gì nên nhờ các bác trên đây chỉ giúp
      bạn chụp toàn cảnh đi, chứ chụp như vậy mình chưa nhìn ra dây nó mối đi đâu.
      Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
      Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Nguyên văn bởi vietdniit Xem bài viết
        Các bác cho e hỏi máy giặt có sấy nội địa national NA-FD8000 báo lỗi H66.
        Bạn @vietdniit
        Nếu như không nhầm thì đây là 1 cặp nhiệt trở đốt nóng và nó là dây nhiệt trở đốt nóng được cuốn xung quanh 1 miếng bìa nhôm cách điện chống cháy và sẽ có khe tại các rãnh nhôm màu đen ấy để đút vào. Và khi hoạt động thì nó làm nóng và dẫn nhiệt ra các lá nhôm màu đen đồng thời sẽ có quạt thổi từ sau vào lồng giặt.
        Mình nghĩ nó dùng điện AC ấy trị số thì mình không chắc mà sẽ tương đương với nguồn đầu vào.
        Bạn để ý kỹ tại các chỗ có đường dây điện dẫn vào đó sẽ có cái khe để nhét cái đốt nóng ấy vào, để ý kỹ cách cấu tạo mà lấy ra cho khéo.
        Còn đo xem 2 đây đốt nóng đó hư hay không thì bạn cứ mở ohm kế ra đo, sẽ có 2 dây của 1 sợi đốt nóng, của bạn 4 dây đầu vào là 2 dây đốt nóng đó. Bạn đo xác định từng cặp và so sánh điện trở sẽ biết à. Khi biết thì có thể tháo sợi đó ra, mở nhẹ nhàng để tìm chỗ hư, nó thường chỉ bị đứt ở 1 chỗ nào đó thôi, bạn nối chỗ đó lại vẫn sài ok nhé. Và bạn muốn biết áp nó mấy Volt thì nối sợi dây nguồn của nó dài ra, mở máy chế độ sấy rồi đo áp AC ấy ( đa phần là AC volt, một số nhỏ khác là DC Volt)
        Thân chào bạn.

Comment

Nguyên văn bởi ducsky Xem bài viết
          Bạn thử vào diễn đàn Chợ điện tử điện lạnh Hải Phòng,...trên facebook hỏi mua cái này xem. Nhiều người tháo máy chắc họ có.
          Cảm ơn bác, e đã tìm nhiều trên fb mà ko thấy

Comment

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
            bạn chụp toàn cảnh đi, chứ chụp như vậy mình chưa nhìn ra dây nó mối đi đâu.
            dạ e đã chụp rồi đó bác, 1 cụ có 4 dây như trên

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Bạn @vietdniit
              Nếu như không nhầm thì đây là 1 cặp nhiệt trở đốt nóng và nó là dây nhiệt trở đốt nóng được cuốn xung quanh 1 miếng bìa nhôm cách điện chống cháy và sẽ có khe tại các rãnh nhôm màu đen ấy để đút vào. Và khi hoạt động thì nó làm nóng và dẫn nhiệt ra các lá nhôm màu đen đồng thời sẽ có quạt thổi từ sau vào lồng giặt.
              Mình nghĩ nó dùng điện AC ấy trị số thì mình không chắc mà sẽ tương đương với nguồn đầu vào.
              Bạn để ý kỹ tại các chỗ có đường dây điện dẫn vào đó sẽ có cái khe để nhét cái đốt nóng ấy vào, để ý kỹ cách cấu tạo mà lấy ra cho khéo.
              Còn đo xem 2 đây đốt nóng đó hư hay không thì bạn cứ mở ohm kế ra đo, sẽ có 2 dây của 1 sợi đốt nóng, của bạn 4 dây đầu vào là 2 dây đốt nóng đó. Bạn đo xác định từng cặp và so sánh điện trở sẽ biết à. Khi biết thì có thể tháo sợi đó ra, mở nhẹ nhàng để tìm chỗ hư, nó thường chỉ bị đứt ở 1 chỗ nào đó thôi, bạn nối chỗ đó lại vẫn sài ok nhé. Và bạn muốn biết áp nó mấy Volt thì nối sợi dây nguồn của nó dài ra, mở máy chế độ sấy rồi đo áp AC ấy ( đa phần là AC volt, một số nhỏ khác là DC Volt)
              Thân chào bạn.
              Cảm ơn bác, đúng là nhiệt trở đốt nóng và có quạt thổi hơi nóng vào lồng giặt. Theo hướng dẫn của bác em đã kiểm tra thì thấy 2 dây trắng là 2 dây mát, sau đó em đấu như sau để thử:
              + dây hồng của nhiệt trở đốt nóng vào dây nâu trên bo máy
              + dây nâu của nhiệt trở đốt nóng vào dây hồng trên bo máy
              Kết quả là điện áp cấp ở dây hồng chỉ bằng khoảng 4/10 dây nâu (cụ thể con số bao nhiêu em quên mất rồi), sờ tay thì thấy cục bên dây màu hồng chỉ hơi âm ấm chứ không nóng ran như dây nâu, dây nâu nóng bỏng tay luôn (chấm tí nước bọt đầu ngón tay dí vào cho đỡ nóng mà còn xèo xèo).
              Sau đó em chờ cho nguội hẳn rồi đổi lại đấu như zin nâu vào nâu, hồng vào hồng thì vẫn kết quả là bên dây nâu nóng hơn bên dây hồng.
              Đến đây thì em kết luận được cục nhiệt trở đốt nóng đó không có hư, vấn đề là điện cấp vào qua dây màu hồng từ bo mạch, cục nguồn của máy không đủ. Em sẽ tìm cách tháo cái bo mạch với cục nguồn sau đít máy (hơi phức tạp xíu) ra để tìm hiểu xem nó hư đâu để hỏi thêm các bác trên diễn đàn. Thanks

Comment

Uh vậy chúc mừng bạn. À mà bạn nên đo kỹ áp nhé. Nếu cặp Hồng áp nhỏ hơn cặp nâu thì vẫn có thể 2 dây đốt nóng này với 2 chức năng khác nhau và được hoạt động tại 2 thời điểm riêng. Mới đầu sấy với nhiệt cao, sau đó sấy bằng nhiệt thấp á. ( Sấy nhiệt cao khi đồ khô nhiều sẽ bị hư đồ)

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                  Uh vậy chúc mừng bạn. À mà bạn nên đo kỹ áp nhé. Nếu cặp Hồng áp nhỏ hơn cặp nâu thì vẫn có thể 2 dây đốt nóng này với 2 chức năng khác nhau và được hoạt động tại 2 thời điểm riêng. Mới đầu sấy với nhiệt cao, sau đó sấy bằng nhiệt thấp á. ( Sấy nhiệt cao khi đồ khô nhiều sẽ bị hư đồ)
                  Dạ cảm ơn bác, đúng là chuẩn như bác nói ạ, lâu lâu em mới vào lại diễn đàn

Comment

Ok good nếu xong pan rồi thì ad tổng hợp lại và cho mọi người biết lần sau còn học hỏi.

Comment

Về tác giả

Collapse

vietdniit Tìm hiểu thêm về vietdniit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X