Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách sử dụng bút thử điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách sử dụng bút thử điện

Chỉ là 1 tình huống và e cần được giải đáp nên mọi người thông cảm ạ. Hôm qua em thử kiểm tra 2 ổ điện ở nhà có đang hoạt động tốt không, sẵn xem thử bút thử điện hoạt động tốt ko (lâu ngày em k xài). Thì một ổ em ktra dây nguội bút ko sáng, dây pha thì bút sáng. Nhưng khi kiểm tra ổ bên cạnh thì cả 2 dây đều không sáng. Trong khi cả 2 ổ đều hoạt động bth và nằm cũng gần nhau chứ không xa. Ban đầu e nghĩ là do người e ko tiếp đất nhưng mà ổ đầu tiên nó sáng nên e nghĩ không phải như vậy, ae nào có thể giải thích cho em đc ko ạ Mục đích của em cũng là chỉ có thêm kiến thức nên ae thông cảm ạ :3 :3

Do tiếp xúc giữa đầu bút và lá đồng trong ổ cắm thôi mà

Comment

a có thể giải thích kĩ hơn đc k ạ? tại 2 ổ đều hoạt động và vị trí gần nhau nhưng ổ thì xài bút thử điện sáng ở dây pha, còn 1 ổ thì cả 2 dây đều k sáng ạ. Vs lại nếu k thể dùng bút thử điện thì có cách nào để xác định đc dây pha ko a? vì 2 dây cùng màu nên e k rõ ạ.
      E cảm ơn ạ

Comment

Nguyên văn bởi hokbo98 Xem bài viết
        a có thể giải thích kĩ hơn đc k ạ? tại 2 ổ đều hoạt động và vị trí gần nhau nhưng ổ thì xài bút thử điện sáng ở dây pha, còn 1 ổ thì cả 2 dây đều k sáng ạ. Vs lại nếu k thể dùng bút thử điện thì có cách nào để xác định đc dây pha ko a? vì 2 dây cùng màu nên e k rõ ạ.
        E cảm ơn ạ
        Thì là do bạn cắm đầu bút không trúng lá đồng. Cắm hờ 1 thiết bị nào đó cho nó chạy bình thường rồi thử ở 2 chân phích cắm xem.
        Nếu không có bút thử điện thì nối 1 bóng đèn giữa dây tiếp đất và 2 dây điện lưới, dây nào làm đèn sáng là dây pha. COI CHỪNG THÁO TÁC KHÔNG CẨN THẬN BỊ ĐIỆN GIẬT

Comment

Về tác giả

Collapse

hokbo98 Tìm hiểu thêm về hokbo98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X