Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp máy nước nóng Pana không nóng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp máy nước nóng Pana không nóng

Xin giúp mình tình trạng máy nước nóng pana đầy đủ nguồn nhưng ko kích được Triac. Dùng bóng đèn thay cho bầu nóng để test. Tình trạng là bóng đèn chớp chớp liên tục chứ ko sáng ổn định. Đo chân G của triac có 220v. mình thử dùng 1 bóng đèn 1 đầu đấu mass 1 đầu đấu vô cực G triac thì lại kích được.
    ​​​​​​Mình đã vẽ lại sơ đồ. Do mình đoán là có 1 trans hoặc diot bị non khi dẫn điện nên đã thay thử toàn bộ diot, zener, trans đều không được. Khi thay tới Q3 thì có lẽ là sai nên đèn không sáng luôn, thay con cũ lại thì còn chớp chớp(Q3 cũ đo ko thông chân nào với nhau). Do là linh kiện smd nên mình lên nhờ ae hỗ trợ vì không có máy tương đương. Ae nào đã gặp qua xin giúp e 1 vé.
    ​​​​​​

Nối tắt CE lần lượt Q3 , Q2 ,QI Đo áp dc nguồn là ra .

Comment

Thử từng lần đúng ko a. Để e thử

Comment

Sau khi thử ko đc. E đổi đầu vào triac t1 t2 với nhau thì đèn đã sáng. E thắc mắc là dù gỡ bỏ q3 hoặc nối tắt ce q3 thì đèn vẫn sáng bth vậy Q3 ở đây có tác dụng gì v ạ

Comment

Q3 dùng kích mở triac đó , đảo t1 t2 mà kích sáng được thì bạn đã nhầm dây cấp nguồn cho triac từ đầu rồi chứ mạch và lk y như cũ thì sai thế nào được .
          Nguồn cấp cho triac từ công tắc ngay đầu nước vào đó .

Comment

E tưởng q4 mới là trans kích triac vì e đã gỡ bỏ q3 vẫn kích đc. Vị trí cắm triac lúc nhận máy như v nên e ko để ý.

Comment

Q4 kích mở triac bẳng xung dương bạn cần hiểu rõ về trans npn , pnp khi nào nó thông khi nào tắt thêm áp đo trên mạch là biết mạch chạy thế nào để sau có gặp thì giải quyết dễ dàng .

Comment

Về tác giả

Collapse

Thichdientu8 Tìm hiểu thêm về Thichdientu8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X