Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp sửa nồi cơm điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp sửa nồi cơm điện

Chào các bạn,
    Tôi có 1 nồi cơm điện loại dùng rơ le nhiệt bằng nam châm ở đáy nồi, dạo này cơm không chín kỹ, có ai có kinh nghiệm điều chỉnh lại cho cơm ngon lại giúp mình với?
    (Gần nhà chẳng có thợ sửa, khổ thế!)
    Cảm ơn nhiều.

Nhiều khả năng hỏng con rơ-le nhiệt - hình như 105 độ

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
      Nhiều khả năng hỏng con rơ-le nhiệt - hình như 105 độ
      MÌnh không phải dân điện tử, bạn nõi thế nghĩa là phải đi thay đúng kg?

Comment

ừk bạn kiểm tra sem chưa chắc đã là hỏng rơle nhiệt bạn cho ít nước vào nồi đun sôi nhìn sem nó xủi tăm có đều hết đáy nồi không cũng có thể là do nồi nhà bạn bị méo mó gì đấy ( đừng nói với mình là bạn đã đập nó khi tức giận nhé hỳ hỳ ) nên nó không tiếp hết được với mâm nhiệt ở đáy nồi cơm vì mâm nhiệt đó ôm hết cả đáy nồi thì cơm mới chín hết và ngon cơm được
        Chúc thành công ! thân ái

Comment

Nguyên văn bởi manhcuongvd Xem bài viết
          Chào các bạn,
          Tôi có 1 nồi cơm điện loại dùng rơ le nhiệt bằng nam châm ở đáy nồi, dạo này cơm không chín kỹ, có ai có kinh nghiệm điều chỉnh lại cho cơm ngon lại giúp mình với?
          Cảm ơn nhiều.
          Theo mình có thể có 2 nguyên nhân:
          - Đáy nồi(mặt nồi tiếp xúc với mâm điện) bị nhớp do quá trình sử dụng (trường hợp này thì dùng giấy nhám đánh nhẵn lại là hết)
          - Đáy nồi bị phồng, vênh so với mâm điện và cái rốn(chữ rốn mình hay gọi thế vì nó nằm giữa). Trường hợp này thì búa xu gò hoặc cái gì đó tương tự gò lại là được. Trọng tâm vẫn là điểm giữa đáy nồi, điểm này tiếp xúc với cái rốn để đóng cắt rơle.

Sau khi kiểm tra mọi thứ đều đảm bảo thì mua cái rốn khác thay vô (khoảng 12.000đ, nhớ mang theo cái rốn khi đi mua để so sánh cho nó cùng kích cỡ )
          Chắc chắn 1 điều là bạn sẽ làm được.
          Chúc thành công!

Comment

như cái của bạn ngày trc mình sửa thì nếu nồi bị phồng thì lấy búa gõ bằng lại.Nếu ko phải đáy nồi thì thay rơle nhiệt hoặc nắn lại cho nó hơi cong đi

Comment

Kiểm tra mâm nhiệt phải bắt chắc chắn với vỏ trong, không cong vênh, không sụt chân ốc.
              Mâm nhiệt và đáy xoong phải ăn khớp, tiếp xúc tốt với nhau, không dính cặn bẩn hay cơm cháy.
              Công tắc đóng điện tốt, dây dợ tiếp xúc tốt.
              Riêng rơ-le có 2 loại : Loại nhả ra do từ trường giảm khi nhiệt độ tăng cao, loại này yếu dần theo thời gian. Loại nhả ra do băng kép cong khi nhiệt độ tăng cao đẩy nam châm ra, không phải thay.
              Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
              Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

chắc là do rơle thiệt thôi bác ah! thay con khác là ok. chúc thành công!

Comment

dạo này nhiều vọc sĩ nghành điên nặng quá chắc ae tụi mình thất nghiệp vì ko có đồ sửa và khách hàng rồi hihi

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                    dạo này nhiều vọc sĩ nghành điên nặng quá chắc ae tụi mình thất nghiệp vì ko có đồ sửa và khách hàng rồi hihi
                    nồi nhậtClick image for larger version

Name:	Hd.jpg
Views:	3
Size:	92.8 KB
ID:	1383366

Comment

Click image for larger version

ID:	1383367
                      Chào các bạn,
                      Cảm ơn nhiều.
                      hướng dẫnClick image for larger version

ID:	1383367

Comment

MÌnh không phải dân điện tử, bạn nõi thế nghĩa là phải đi thay đúng kg?
                        Thì kiểm tra xem chứ bạn nhưng nếu không phải dân điện tử đi thay là tốt nhất hoặc là đến chỗ nào họ sửa nồi cơm đó bạn..
                        chuyên tại hà nội.SĐT:0904027702

Comment

xin chào các bác tư vấn giúp mình với mình có cái nồi cơm điện tử tiger jag-s18w màn hình led nó vở như hình. Cắm nguồn không báo điện mong các bác chỉ giúp với mình dần điện tử không chuyên mong các bác có kinh nghiệp giúp đỡClick image for larger version

Name:	photo (8).jpg
Views:	1
Size:	76.0 KB
ID:	1385167Click image for larger version

Name:	photo (9).jpg
Views:	1
Size:	118.3 KB
ID:	1385168

Comment

Màn vỡ thì không quan trọng lắm vì cũng chỉ để chế độ đun cơm là chính. Bạn cắm điện rồi bấm nút Cook (đèn đỏ) xem có chạy không. Nhớ cắm đủ các dây vào nhé, kiểm tra cầu chì còn hay không đã.
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

À cái cầu trì nhiệt gắn đít nồi vẫn ok. Đèn không báo mầu gì cả trên main thì mình ko thấy cầu trì nào nữa cả . Cảm ơn bạn nhé chỉ giúp giờ tiếp tục ktra thế nào

Comment

Về tác giả

Collapse

manhcuongvd Tìm hiểu thêm về manhcuongvd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X