Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quấn lại mô tơ 110v sang 220v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quấn lại mô tơ 110v sang 220v

Xin chào tất cả mọi người!
    Mình có cái mô tơ 110v công suất 110w dùng cho máy cưa lọng chỉ mini nay bị cháy do cắm nhầm phải quấn lại, nên xin mọi người cho mình hỏi là liệu có thể quấn lại dùng điện 220v không? Nếu được thì tính bằng cách nào? Mô tơ mình có 8 bối dây 16 rảnh, 4 bối dây chạy và 4 bối dây đề chạy tụ ngậm 10MF.
    Xin cảm ơn mọi người! Trân trọng!

Nguyên văn bởi kaodzung Xem bài viết
    Xin chào tất cả mọi người!
    Mình có cái mô tơ 110v công suất 110w dùng cho máy cưa lọng chỉ mini nay bị cháy do cắm nhầm phải quấn lại, nên xin mọi người cho mình hỏi là liệu có thể quấn lại dùng điện 220v không? Nếu được thì tính bằng cách nào? Mô tơ mình có 8 bối dây 16 rảnh, 4 bối dây chạy và 4 bối dây đề chạy tụ ngậm 10MF.
    Xin cảm ơn mọi người! Trân trọng!
    Thế là có cơ hội lên đời cho em nó!Quấn lại được.Bạn lấy số vòng nhân 2 lên sẽ ra số vòng cho điện áp 220v,còn tiết diện dây bạn lấy cái đường kính dây đo được tính toán hoặc tra bẳng để tìm ra tiết diện tương đương rồi chia cho 2 sẽ ra tiết diện cần quấn.Từ tiết diện tìm được bạn tính ra hoặc tra bảng để tìm ra đường kính dây phải mua...........................Vậy là nó sẽ chạy.................... tít lì mù giời rồi

Comment

Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

[QUOTE=hoangtam741;721994]Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.[/QUOTE thứ nhất cái động cơ này cháy rùi,phải quấn lại bác ạ.thứ hai nếu giả sử còn sống thì hình như cái này muốn thay tụ để chạy thẳng 220v thì phải đấu lại mạch chứ cứ thay y chang vị trí tụ cũ thì nó vẫn cháy như thường ạ!

Comment

Nguyên văn bởi kikikeckec Xem bài viết
          thứ nhất cái động cơ này cháy rùi,phải quấn lại bác ạ.thứ hai nếu giả sử còn sống thì hình như cái này muốn thay tụ để chạy thẳng 220v thì phải đấu lại mạch chứ cứ thay y chang vị trí tụ cũ thì nó vẫn cháy như thường ạ!
          Quấn lại + thay tụ. Vì bạn mới chỉ nói quấn lại nên mình bổ xung thêm là phải thay tụ khác chứ không dùng tụ cũ được.
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            Quấn lại + thay tụ. Vì bạn mới chỉ nói quấn lại nên mình bổ xung thêm là phải thay tụ khác chứ không dùng tụ cũ được.
            trời đất, thế mà cũng cãi nhau, bắt lý bắt lẽ, rõ ràng khổ chủ không biết và không thể quấn lại rồi, phải đem ra thợ, anh thợ chắc phải biết như thế nào chứ!!! Rõ khổ?!!!

Comment

Thế là có cơ hội lên đời cho em nó!Quấn lại được.Bạn lấy số vòng nhân 2 lên sẽ ra số vòng cho điện áp 220v,còn tiết diện dây bạn lấy cái đường kính dây đo được tính toán hoặc tra bẳng để tìm ra tiết diện tương đương rồi chia cho 2 sẽ ra tiết diện cần quấn.Từ tiết diện tìm được bạn tính ra hoặc tra bảng để tìm ra đường kính dây phải mua...........................Vậy là nó sẽ chạy.................... tít lì mù giời rồi
              Cảm ơn bạn rất dễ hiểu với dân không rành quấn dây, xin cho mình hỏi là cả 2 cuộn chạy và đề đều phải tính nhân 2 hay chỉ cuộn chạy, thông cảm mình rất dốt món này!
              Last edited by kaodzung; 24-05-2013, 09:02.

Comment

Bỏ tụ cũ đi, thay bằng tụ chịu áp 400V, chạy tụ 4uF đến 6uF là được.
                Bạn có thể cho mình hỏi tại sao phải thay tụ nhỏ hơn không, nếu gặp dộng cơ như vậy mà chạy điện 110v thì tụ 10 MF có phải lớn quá không vì mình thấy cái này cũng đã quấn lại rồi. Cảm ơn!
                Last edited by kaodzung; 24-05-2013, 09:03.

Comment

gởi trùng tự xóa
                  Last edited by kaodzung; 24-05-2013, 09:05.

Comment

Nguyên văn bởi duytanltl Xem bài viết
                    trời đất, thế mà cũng cãi nhau, bắt lý bắt lẽ, rõ ràng khổ chủ không biết và không thể quấn lại rồi, phải đem ra thợ, anh thợ chắc phải biết như thế nào chứ!!! Rõ khổ?!!!
                    Em ở nông thôn bác ạ thợ điện chỗ em trình độ cũng nông thôn, họ chỉ biết khi cháy tháo ra đếm vòng đo dây rồi quấn lại như cũ bạn ạ nên em đành phải hỏi các bác trên này. Em ở vùng 3 miền núi Cao Nguyên bác ạ!
                    Last edited by kaodzung; 24-05-2013, 09:06.

Comment

tăng vòng dây lên liệu có nhét vừa rãnh không nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                        quấn lại biến thế thì dễ nhưng quấn lại moto thì hơi vất vả, đòi hỏi tay nghề cao, khéo léo .... tất nhiên chịu khó thì vẫn làm được nhưng công bỏ ra hơi nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                          Tăng số vòng lên nhưng tiết diện giảm đi đó thui

Comment

cơ mà em quên mất đấy bác ạ.came ơn bác nhắc nhở.phải thay cả tụ 10 mi bằng tụ 5 mi chủ thớt ạ

Comment

Động cơ không đồng bộ có 1 số tính toán phi tuyến:

1-tụ 10Mf/100 volt chuyển sang 220v không phải là 5mf,nó có thể là 4 hay là 6mf.Tùy vào tải thay đổi tụ để có I nhỏ nhất.
                              2-Nhân đội số vòng 110v để có số vòng 220v có thể chấp nhận được vì điểm làm việc của động cơ vẫn nằm trên đường tuyến tính.
                              3-Đường kính dây dẫn không tuyến tính với I.Thí dụ không phải dây có đường kính 1mm chịu được 4Ampe, dây có đường kính 2mm chịu được 8 Ampe.Vì quấn lại 220 volt nhưng công suất động cơ không đổi.Do đó phải lấy công suất động cơ chia cho điện thế x cos phi để ra dòng I,sau đó tra sách hay tính toán để có đường kính dây.

Phương pháp này không phải là giáo trình giảng dạy để tính toán thay đổi điện thế động cơ,chỉ là kinh nghiệm thực hành mà thôi.(Tôi phải nói rõ như thế để khỏi bị ném đá).
                              Last edited by dcongchuc; 24-05-2013, 15:04.

Comment

Về tác giả

Collapse

kaodzung Tìm hiểu thêm về kaodzung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X