Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em muốn tự học sửa board mạch máy giặt

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em muốn tự học sửa board mạch máy giặt

tình hình là ngày xưa đi học trong trường chỉ có dạy sơ qua về điện tử cơ bản. nhưng đến nay chữ trả thầy cô hết rồi nên em đang tự tìm tài liệu về điện tử để học lại. có bác nào trên diễn đàn có tài liệu về bỏad mạch máy giặt nguyên lý cũng như tác dụng của các linh kiện cơ bản của 1 mạch có thể share em chút với. em nay ko còn điều kiện để đi học chuyên về nó đc. đầu tiên em chỉ muốn biết những cái cơ bản đã khi nào đc em mới có thể tìm hiểu chi tiết hơn. em học trung cấp ra, chỗ em làm ít người dạy sửa bỏad lắm chỉ dạy người trong nhà. sau này em muốn ra mở tiệm mà ko biết làm mạch thì chắc ko mở đc. bấc nào có thể chỉ giúp em bước đầu tiên bắt đầu từ đâu với. em xin cảm ơn nhiều

Bạn nhớ và học lại được đến đâu rồi nào ? bạn biết gì về nguyên lý, hệ thống máy giặt rồi nào ? Và sau cùng bạn đang ôm vỉ mạch máy giặt nào, vướng ở đâu ?

Comment

Nguyên văn bởi bigmand Xem bài viết
      tình hình là ngày xưa đi học trong trường chỉ có dạy sơ qua về điện tử cơ bản. nhưng đến nay chữ trả thầy cô hết rồi nên em đang tự tìm tài liệu về điện tử để học lại. có bác nào trên diễn đàn có tài liệu về bỏad mạch máy giặt nguyên lý cũng như tác dụng của các linh kiện cơ bản của 1 mạch có thể share em chút với. em nay ko còn điều kiện để đi học chuyên về nó đc. đầu tiên em chỉ muốn biết những cái cơ bản đã khi nào đc em mới có thể tìm hiểu chi tiết hơn. em học trung cấp ra, chỗ em làm ít người dạy sửa bỏad lắm chỉ dạy người trong nhà. sau này em muốn ra mở tiệm mà ko biết làm mạch thì chắc ko mở đc. bấc nào có thể chỉ giúp em bước đầu tiên bắt đầu từ đâu với. em xin cảm ơn nhiều
      Bác phải kiếm lấy chỗ mà học có bài bản, trước hết là điện tử cơ bản cũng đc, còn tự học thì lâu lắm, phảỉ phá nhiều chọc nhiều,đóng tiền ngu nhiều lâu ngày mới kinh nghiệm đc.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Việc sửa chữa bo mạch thì có hai trường hợp:
        - Học sửa chữa chuyên về một loại nào đó như máy giặt hoặc điều hòa không thôi thì bạn nên đi theo một thợ lành nghề, vừa làm vừa hỏi người ta, đồng thời đọc những kiến thức liên quan đến những phần mình đã sửa chữa để hiểu hơn tại sao lão thợ lành nghề đó lại sửa như vậy.
        - Học sửa chữa đa năng, có nghĩa là tự tìm tòi, tự nghiên cứu có thể sửa chữa được phần lớn các thiết bị điện tử. Muốn được như vậy bạn phải học bài bản, và tự chọc phá những thứ mình sẵn có nhiều ( người ta bảo tiền ngu là ở chỗ này). Hiện nay với các bo mạch tư bản mới thì việc sửa chữa cần thêm đó là phải biết cách đọc và tra datasheet của linh kiên.
        Có vài ý kiến nhỏ mong giúp được bạn.

Comment

cảm ơn các anh đã chia sẻ. ý em ở đây là em muốn hiểu từng cụm ở 1 board mạch máy giặt nó đảm nhiệm chức năng gì. các loại phức tạp thì em chưa dám đụng đến nhưng theo em thấy em sẽ bắt đầu từ board sanyo loại 1 mảnh. em thấy nó có đầy đủ các chức năng cơ bản mà linh kiện có vẻ dễ kiếm. ko biết có đúng ko. em đang gom góp để giành để chọc ngoáy. mất tiền ngu nhưng để khôn ra đc thì cũng đáng. chỉ là em ko hiểu nguyên lý làm việc và sơ đồ mạch của nó nên có muốn mò cũng ko hiệu quả lắm. nếu có thầy để dạy thì tốt quá rồi. nhưng ở em họ ko dạy người ngoài nếu có nhận dạy cũng chỉ sơ qua thôi theo kiểu học vẹt. ở trường ngày xưa em học chỉ sơ qua và nguyên lý hoạt động của máy giặt thôi chứ mạch của nó thì ko đc học 1 chút nào em xin cảm ơn các anh đã quan tâm

Comment

cảm ơn các anh đã chia sẻ. ý em ở đây là em muốn hiểu từng cụm ở 1 board mạch máy giặt nó đảm nhiệm chức năng gì. các loại phức tạp thì em chưa dám đụng đến nhưng theo em thấy em sẽ bắt đầu từ board sanyo loại 1 mảnh. em thấy nó có đầy đủ các chức năng cơ bản mà linh kiện có vẻ dễ kiếm. ko biết có đúng ko. em đang gom góp để giành để chọc ngoáy. mất tiền ngu nhưng để khôn ra đc thì cũng đáng. chỉ là em ko hiểu nguyên lý làm việc và sơ đồ mạch của nó nên có muốn mò cũng ko hiệu quả lắm. nếu có thầy để dạy thì tốt quá rồi. nhưng ở em họ ko dạy người ngoài nếu có nhận dạy cũng chỉ sơ qua thôi theo kiểu học vẹt. ở trường ngày xưa em học chỉ sơ qua và nguyên lý hoạt động của máy giặt thôi chứ mạch của nó thì ko đc học 1 chút nào em xin cảm ơn các anh đã quan tâm
            bạn vào học nghề trưc tuyến .com xem cogiups gì cho bạn khôg ha.chúc bạn thanh công

Comment

Nguyên văn bởi xintrogiup Xem bài viết
              bạn vào học nghề trưc tuyến .com xem cogiups gì cho bạn khôg ha.chúc bạn thanh công
              em đã ghé qua xem nhưng ở xa quá còn tài liệu của máy giặt hok có. thấy giáo án sửa board mạch máy giặt hay quá mà ko biết sao có thể tải về

Comment

Bác xem cái sơ đồ khối của máy , nó thường nằm ở mặt sau của máy rồi bóc tách từng phần nhỏ như van cấp nước , xả nước , moto rồi dò ngược về vỉ điều khiển...rồi từ VDK dò lên công suất >>>sang trở kích >>>tran kích >>về vi sử lý...cứ từ từ tuần tự tiệm tiến.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                  Bác xem cái sơ đồ khối của máy , nó thường nằm ở mặt sau của máy rồi bóc tách từng phần nhỏ như van cấp nước , xả nước , moto rồi dò ngược về vỉ điều khiển...rồi từ VDK dò lên công suất >>>sang trở kích >>>tran kích >>về vi sử lý...cứ từ từ tuần tự tiệm tiến.
                  tức là dò dây điện từ các thiết bị như van cấp, van xả, moto... về vdk rồi dò dần ra xem nó nằm ở cụm nào hả bác. em thấy mạch in nó rối quá chắc em phải bắt đầu từ đó vậy. dù sao cũng thử nếu ko biết ngay đc thì sau nếu có người chỉ chắc cũng dễ hiểu hơn. cảm ơn bác nhé có gì em mò mò mấy hôm xem sao thắc mắc em lại lên nhờ các bác

Comment

boad mạch cơ bản gồm ic dk , ic phao ,4 triat làm việc cho moto ,cấp và xả nước , và linh kiện phụ
                    bạn hiểu thì chưa đủ đâu quan trong là đoán bệnh và sữa chữa .bạn nên tìm nơi nào học thì tốt hơn
                    chúc bạn thành cong

Comment

cac anh oi cho em hoi em muon hoc sua chua mach may giat.tu lanh thi co ai co the cho em hoc duoc khong ah.hoac co dia chi nao chi cho em voi em xin cam on.em lam nghe sua chua dien_dien lanh nhung ko hoc duoc phan boads mach nen gio em muon hoc them ah
                      em xin cam on
                      dt em a:090493763 em o nghe an

Comment

Nguyên văn bởi canhquang2 Xem bài viết
                        cac anh oi cho em hoi em muon hoc sua chua mach may giat.tu lanh thi co ai co the cho em hoc duoc khong ah.hoac co dia chi nao chi cho em voi em xin cam on.em lam nghe sua chua dien_dien lanh nhung ko hoc duoc phan boads mach nen gio em muon hoc them ah
                        em xin cam on
                        dt em a:090493763 em o nghe an
                        mạch máy giặt chẳng có gì khó cả. theo mình nếu bạn đẳ làm thợ rồi và nếu bạn có chút kiến thức điện tử cơ bản thì bạn có thể tự mò được không nên đi học cho mất timer. máy giặt lòng đứng thì chỉ có vài linh kiện cơ bản như 2 con triac cong suất BT137 dùng để điều khiển moto quay long giặt lui tới, 1 con triac điều khiển khiển mô tơ rút, 1 con điều khiển van cấp nước và 1 con ic TL409 để giải mã cảm biến nước cấp cho vi điều khiển. đó là máy giặt lòng đứng cơ bản còn máy giặt invector thì khó hơn nhiều, thơ mình biết thì ở miền trung và bắc chưa có chổ nào dạy mạch invector. bạn muốn học thì mình ó thể chia sẻ sơ dồ máy giặt cho bạn tìm hiểu
                        ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                          mạch máy giặt chẳng có gì khó cả. theo mình nếu bạn đẳ làm thợ rồi và nếu bạn có chút kiến thức điện tử cơ bản thì bạn có thể tự mò được không nên đi học cho mất timer. máy giặt lòng đứng thì chỉ có vài linh kiện cơ bản như 2 con triac cong suất BT137 dùng để điều khiển moto quay long giặt lui tới, 1 con triac điều khiển khiển mô tơ rút, 1 con điều khiển van cấp nước và 1 con ic TL409 để giải mã cảm biến nước cấp cho vi điều khiển. đó là máy giặt lòng đứng cơ bản còn máy giặt invector thì khó hơn nhiều, thơ mình biết thì ở miền trung và bắc chưa có chổ nào dạy mạch invector. bạn muốn học thì mình ó thể chia sẻ sơ dồ máy giặt cho bạn tìm hiểu
                          bác cho em hỏi cái máy giặt nó cân đồ ra sao, sơ đồ nguyên lý của mạch cân đồ. Cái máy giặt nhà em bị mà em mò máy ngày mà không ra

Comment

Bạn đến chỗ mình,nếu không phải máy giặt inverter thì mình dạy bạn 1 tuần là làm ngon(chỉ riêng phần bo mạch).Nếu học cả quấn động cơ thì thêm tuần nữa,Đảm bảo thành nghề,mình ở Hạ Long.

Comment

em đã ghé qua xem nhưng ở xa quá còn tài liệu của máy giặt hok có. thấy giáo án sửa board mạch máy giặt hay quá mà ko biết sao có thể tải về
                              Giáo trình như sau:ngày 1 cách nhận biết các bệnh,nhận biết các vùng và chức năng các vùng trên bo mạch.Ngày 2 nhận biết dấu hiệu hỏng của máy tương ứng các vùng trên bo mạch.Ngày 3:sửa từng vùng,cách đo linh kiện,sửa và thay thế linh kiện,cải linh kiện.Ngày 4:các phương pháp cải tiến,cải vỉ trong trường hợp không có linh kiện thay thế.Ngày 5:thực hành,đánh pan.Ngày 6:liên hoan,uống rượu,chơi ga...
                              Last edited by linhgiang; 13-09-2013, 06:44.

Comment

Về tác giả

Collapse

bigmand Tìm hiểu thêm về bigmand

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X