Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phích điện tiger cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Phích điện tiger cần giúp

Nhờ anh em giúp với! Bệnh em nó như sau: Cấp nguồn cho mạch rơ le đóng khoảng 2 -5 phút thì ngắt, thử cắt hết tải cũng vậy, rút cảm biến nhiệt thì còi tít tít, ảnh hai mặt của mạch đây. em xin cảm ơn!
    Click image for larger version

Name:	20130711_180816[1].jpg
Views:	1
Size:	290.8 KB
ID:	1417840
    Click image for larger version

Name:	20130711_180831[1].jpg
Views:	1
Size:	294.7 KB
ID:	1417841
    Last edited by Thanhklv2; 12-07-2013, 07:11.

Nguyên văn bởi Thanhklv2 Xem bài viết
    Nhờ anh em giúp với! Bệnh em nó như sau: Cấp nguồn cho mạch rơ le đóng khoảng 2 -5 phút thì ngắt, thử cắt hết tải cũng vậy, rút cảm biến nhiệt thì còi tít tít, tất cả đèn led báo không sáng, ảnh hai mặt của mạch đây. em xin cảm ơn!
    [ATTACH=CONFIG]69894[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]69895[/ATTACH]
    Cụ thay thử thạch anh và mấy con tụ xem sao...

Comment

Bệnh nặng quá hay sao mà các bác chưa giúp em vậy?.

Comment

bạn kiểm tra nguồn áp nuôi IC khiển xem có thấp hoặc gợn nhiễu không ,đo kỹ các diode zen và tụ gốm đường nguồn này ,với những thiết bị có VXL như thế này việc phán đoán bệnh không dễ nếu chỉ nhì qua hình ảnh tĩnh như vậy, phải đo đạc kỹ , rồi có những bước test các điểm liên quan thì mới suy luận được vấn đề, chứ với thông tin quá ít thì chỉ có ai đã từng mới sửa được pan đó thì mới góp ý đúng được .máy có chạy vài phút thì ngưng thì do phần VXL , có thể do các cảm biến nhiệt sai số , nguồn 5v bị nhiễu gợn nên mạch reset hoạt động , Vài ý với bạn vậy nhé !

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          bạn kiểm tra nguồn áp nuôi IC khiển xem có thấp hoặc gợn nhiễu không ,đo kỹ các diode zen và tụ gốm đường nguồn này ,với những thiết bị có VXL như thế này việc phán đoán bệnh không dễ nếu chỉ nhì qua hình ảnh tĩnh như vậy, phải đo đạc kỹ , rồi có những bước test các điểm liên quan thì mới suy luận được vấn đề, chứ với thông tin quá ít thì chỉ có ai đã từng mới sửa được pan đó thì mới góp ý đúng được .máy có chạy vài phút thì ngưng thì do phần VXL , có thể do các cảm biến nhiệt sai số , nguồn 5v bị nhiễu gợn nên mạch reset hoạt động , Vài ý với bạn vậy nhé !
          Bác Thái ơi cho em hỏi có phải do nắn lọc chưa chuẩn nên nguồn nhiễu không ? thanks bác.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Thế bạn đã thay thử như tôi nói chưa?, theo như bạn mô tả thì lúc đầu role vẫn hoạt động sau đó bị ngắt, mà rút cảm biến ra thì báo lỗi, như vậy cảm biến coi như ổn, vấn đề là tại sao ngắt? thì bạn thay thử mấy con tụ hóa xem, nhiều khi tụ bị khô hoặc giảm trị số làm cho opto so áp khóa nguồn, mạch chỉ có vài linh kiện, chịu khó kiểm tra là ra thôi, cần thiết thay opto & thạch anh để loại trừ bệnh.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              Thế bạn đã thay thử như tôi nói chưa?, theo như bạn mô tả thì lúc đầu role vẫn hoạt động sau đó bị ngắt, mà rút cảm biến ra thì báo lỗi, như vậy cảm biến coi như ổn, vấn đề là tại sao ngắt? thì bạn thay thử mấy con tụ hóa xem, nhiều khi tụ bị khô hoặc giảm trị số làm cho opto so áp khóa nguồn, mạch chỉ có vài linh kiện, chịu khó kiểm tra là ra thôi, cần thiết thay opto & thạch anh để loại trừ bệnh.
              Hay quá, hôm nao em đè cái nhà em ra chọc ...Alo bác giúp em nhé hihi

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                Bác Thái ơi cho em hỏi có phải do nắn lọc chưa chuẩn nên nguồn nhiễu không ? thanks bác.
                thông thường NXS thiết kế cũng kỹ lắm , nhưng quá trình sử dụng linh kiện quá nhiệt, sai số nhất là zen vì nguồn 5v trong các thiết bị này hay lấy trực tiếp từ nguồn 220vac , qua tụ và trở để hạ áp và dùng zen ghim áp , zen bị quá nóng , gây nhấp nhô điện áp cung cấp, tụ hạ áp bị sai số , dòng cung cấp không ổn định , cái này hay gặp nhất, và sau nữa là các tụ gốm bị rò rỉ làm sụt áp , mất ổn định nên mạch reset của VXL hay khởi động lại ,

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  thông thường NXS thiết kế cũng kỹ lắm , nhưng quá trình sử dụng linh kiện quá nhiệt, sai số nhất là zen vì nguồn 5v trong các thiết bị này hay lấy trực tiếp từ nguồn 220vac , qua tụ và trở để hạ áp và dùng zen ghim áp , zen bị quá nóng , gây nhấp nhô điện áp cung cấp, tụ hạ áp bị sai số , dòng cung cấp không ổn định , cái này hay gặp nhất, và sau nữa là các tụ gốm bị rò rỉ làm sụt áp , mất ổn định nên mạch reset của VXL hay khởi động lại ,
                  Vậy zen 5v ở trường hợp này có thể thay bằng 7805 đc kg bác nhỉ.

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                    Vậy zen 5v ở trường hợp này có thể thay bằng 7805 đc kg bác nhỉ.
                    không nên dùng 7805 trong trường hợp này nếu chưa nắm rõ nguyên lý mạch nguồn ,nhưng với mạch như vậy mà cải tạo lại để dùng 7805 thì lại không hiệu quả, rắc rối thêm .

Comment

Bình thường cái phích này chỉ ngắt khi nước đã sôi thồi.mình dùng cái bình Korea lởm(lk Korea nhưng lắp ráp ở đâu đó) đến 15 năm nay rồi chưa hề thấy trục troặc gì??
                      Có lẽ bạn phải ktra cái cảm biến nhiềt độ ???

Comment

bạn sem bình dang đặt ở chế độ đun nào hay ở chế độ giữ ấm sữa thì nó chay tí lá ngắt ngay ? sau nữa bạn đo so sánh cảm biến nhiệt với con dang chạy tốt như thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                          bạn sem bình dang đặt ở chế độ đun nào hay ở chế độ giữ ấm sữa thì nó chay tí lá ngắt ngay ? sau nữa bạn đo so sánh cảm biến nhiệt với con dang chạy tốt như thế nào.
                          Mình chỉ cho chạy mạch chứ không đấu nối với tải bạn ah. Ngày mai mình làm theo các gợi ý của mọi người, có gì mới sẽ thông tin lại. Thanks!

Comment

bạn phải đấu với mạch d/k và hiển thị để khi nó tắt thì bật reboot xem nó có dun tiếp ko và các chức năng khác thế nào. nếu nó dun tiếp và các lệnh vẫn thực hiện là vsl vẫn bt nó có diện trở cầu chì nhiệt dán vào sườn máy nếu dứt phần cảm biến dòng thấy ko có nó sẽ cắt diện của maiso dun ngay .(một số cái có) còn diện trở cầu chì nhiệt con nào cũng có.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                              tôi đòng ý với ý kiến này
                              trước khi là bạn củng nên tắm xà bông và sấy thậy khô,vì mạch này nó khá nhạy cảm đấy

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanhklv2 Tìm hiểu thêm về Thanhklv2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X