Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quạt điện cắm điện bị bó chặt!@

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quạt điện cắm điện bị bó chặt!@

em có cái quạt để không thì nó quay cánh rất trơn! thế nhưng cắm điện vào thì nó kêu gừ gừ và cánh quay cực chậm! lấy tay quay vào cánh thì thấy nó bị kẹt rất chặt, rút điện ra quay cánh lại rất trơn! ...vậy nó bị sao đây ạ!

qoạt của bác bị hỏng bạc rồi nếu trục k bị xước có thể thay bạc kh

Comment

từ trường đập mạch gây nên điều này, nguyên nhân sâu xa nghi là hỏng tụ...
      Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Còn trường hợp nữa là cuộn số và cuộn khởi động bị chập nhau

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
          em có cái quạt để không thì nó quay cánh rất trơn! thế nhưng cắm điện vào thì nó kêu gừ gừ và cánh quay cực chậm! lấy tay quay vào cánh thì thấy nó bị kẹt rất chặt, rút điện ra quay cánh lại rất trơn! ...vậy nó bị sao đây ạ!
          quạt bị mòn cốt & bạc, tháo quạt ra kiểm tra thay mới, cẩn thận khi tháo kẻo đứt dây nối ở bối dây là tiêu luôn.

Comment

thay bộ truc, bạc mới => chạy rầm rầm.
            MAI KIA ĐI HẾT CON ĐƯỜNG
            MỖI NGƯỜI LẠI MỘT MẢNH GƯƠNG ĐỂ ĐỜI...!

Comment

Có hai nguyên nhân:Một là bạc quá rộng khiến lực từ khi hút rô to gây sát cốt.Hai là cuộn khởi động chập vào cuộn làm việc làm mất momen khởi động./

Comment

quá nhiều giải pháp đưa ra,nhưng chẳng thấy chủ thớt lĩnh hội được gì(mất tăm luôn)

Comment

rất cảm ơn các bạn quan tâm! sau đây mình xin có lĩnh hội
                  thứ nhất nguyên nhân do tụ: được loại bỏ khi mình thay tụ mới. Và rất có lý thôi vì nếu do tụ thì khi tôi quay cánh nó phải quay chứ !
                  Thứ hai nguyên nhân do bạc: được loại vì thực tể tháo ra thấy sáng bóng và ngay khi chưa tháo ta ko cắm điện quạt vẫn quay rất trơn không bị dơ tý nào. Bạn aibiendo nó có lý nhưng đó là khi không cắm điện mà bị kẹt như vậy cơ , mà cũng ko cần thay mới đâu bạn: hãy nhỏ dầu tây hoặc xịt RP7 cho sạch bạc rồi tra dầu quạt sẽ chạy tổt!
                  thứ ba cuôn khởi động chập vào cuộn làm việc!!!! cái này khó kiểm tra mặc dù nghe rất có lý!!!! tôi đã tháo hất cả cái củ ra rồi dây còn sáng bóng ko thấy vết đen nào...nếu mà dỡ dây ra kiểm tra thì qua bằng quấn lại mà đo nội trở thì ko biết bao nhiêu là hợp lý!!! bác nào biết gióa trị nội trở đúng xin chp tham khảo, ca này vẫn chưa giải quyết xong!

Comment

Đo điện trở ở 2 đầu dây nối với tụ từ 600 đến gần 700 Ohm là dây tốt. Quạt mà quay tay thấy rất trơn là dấu hiệu mòn trục-bạc dẫn tới bó cứng khi cắm điện. Việc đứt một phần lồng sóc ở rô-to cũng gây ra hiện tượng tương tự nhưng hiếm gặp.
                    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                      Đo điện trở ở 2 đầu dây nối với tụ từ 600 đến gần 700 Ohm là dây tốt. Quạt mà quay tay thấy rất trơn là dấu hiệu mòn trục-bạc dẫn tới bó cứng khi cắm điện. Việc đứt một phần lồng sóc ở rô-to cũng gây ra hiện tượng tương tự nhưng hiếm gặp.
                      Bác Hoàng Tâm quả là lắm nghề,trước đây tôi hay quấn động cơ nên có biết về hiện tượng đứt mạch từ ở rô to.Bác thường xử lý bằng cách nào vậy?Tôi hay quấn động cơ lớn,khi bị hiện tượng trên thì chạy rất nóng,công suất đạt khoảng 2/3 định mức.Bác có võ gì hay giúp đỡ tôi nhé,xin cảm ơn.!
                      Last edited by linhgiang; 30-08-2013, 02:44.

Comment

thứ nhất nguyên nhân do tụ: được loại bỏ khi mình thay tụ mới. Và rất có lý thôi vì nếu do tụ thì khi tôi quay cánh nó phải quay chứ !
                        Thứ hai nguyên nhân do bạc: được loại vì thực tể tháo ra thấy sáng bóng và ngay khi chưa tháo ta ko cắm điện quạt vẫn quay rất trơn không bị dơ tý nào. Bạn aibiendo nó có lý nhưng đó là khi không cắm điện mà bị kẹt như vậy cơ , mà cũng ko cần thay mới đâu bạn: hãy nhỏ dầu tây hoặc xịt RP7 cho sạch bạc rồi tra dầu quạt sẽ chạy tổt!
                        thứ ba cuôn khởi động chập vào cuộn làm việc!!!! cái này khó kiểm tra mặc dù nghe rất có lý!!!! tôi đã tháo hất cả cái củ ra rồi dây còn sáng bóng ko thấy vết đen nào...nếu mà dỡ dây ra kiểm tra thì qua bằng quấn lại mà đo nội trở thì ko biết bao nhiêu là hợp lý!!! bác nào biết gióa trị nội trở đúng xin chp tham khảo, ca này vẫn chưa giải quyết xong!
                        Chính xác thì phải là cuộn khởi động chập cuộn số vì 2 cuộn này nằm chung rãnh nên hay bị, cái đỏ đỏ cũng bị nhưng xác suất thấp. Còn màu dây sáng hay bóng không thể xác định được chập ( kể cả cháy nhiều khi cũng còn không xác định được nữa là, thế mới sinh ra cái VOM)> Bạn phải gỡ bối đầu dây ra lấy 8 đầu của 4 bối dây dùng VOM đo xem mới được, và chỉ phải quấn lại cuộn số và khởi đông thôi giữ nguyên cuộn làm việc cũ mà dùng ( nhớ cách điện cho nó nêu trường hợp bị chập thì nó không chập nữa)

Comment

bạn lấy kéo cắt một đầu bối dây kđ+số rồi lấy kìm rút ra,tháo lần lượt hết 4 bối phía trong,sau đó quấn 4 quận mới lắp vào nhanh thôi mà.chúc bạn nhanh có quạt dùng.

Comment

nếu chạm cuộn dây thì lỏi quạt rất nóng và vòng dây bị chạm sẻ đổi màu sậm hơn.
                            bác hoangtam741 nói đúng ,nên thay trục và bạc.
                            xem trục ở chổ áp bạc có bị mòn khuyết không,đưa trục vào bạc lắc nghiên qua laị xem có bị rơ [mòn] không

Comment

Về tác giả

Collapse

vo_danh_00 Tìm hiểu thêm về vo_danh_00

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X