Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp điện từ bị bệnh, Xin giúp đỡ

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bếp điện từ bị bệnh, Xin giúp đỡ

chào các bạn, cái bếp điện của mình đang xài tự dưng nó kêu bíp bíp khi mình mở nguồn lên , mình thấy hoạt động bình thường, chỉ có không nóng, và có tiếng kêu bíp bíp và đèn led của nguồn cũng chớp theo tiếng bíp....em cũng có mở ra kiểm tra, nhưng em thấy nó vần bình thường ,không biết hư cái gì xin các anh giúp đở, em mới vào nghề cũng ham học hỏi....

các anh có địa chỉ trang web nào mà cho mình download những sơ đồ của mạch như: ( tivi trung quốc, bếp điện từ, nguồn vi tính...v.v..)
    xin chỉ giáo và giúp đỡ em thành thật cảm ơn... em ở Cần Thơ .

mấy mod cũng pó tay rồi. Đóng topic

Comment

Nguyên văn bởi siemens_2005 Xem bài viết
      chào các bạn, cái bếp điện của mình đang xài tự dưng nó kêu bíp bíp khi mình mở nguồn lên , mình thấy hoạt động bình thường, chỉ có không nóng, và có tiếng kêu bíp bíp và đèn led của nguồn cũng chớp theo tiếng bíp....em cũng có mở ra kiểm tra, nhưng em thấy nó vần bình thường ,không biết hư cái gì xin các anh giúp đở, em mới vào nghề cũng ham học hỏi....
      Như vậy là bếp chưa đứt cầu chì, công suất (25N120) và cầu nắn vẫn tốt, trước hết bạn nên thay con tụ 5uF xem sao (8k/1 con).
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Chưa chắc đâu bạn à. Theo mình nghĩ thì đó là do đặt nồi không đúng chỗ hoặc là bếp không support nồi. Thử 1 lúc là được ngay mà!
        Good luck & Have fun ^^

Comment

Nguyên văn bởi siemens_2005 Xem bài viết

các anh có địa chỉ trang web nào mà cho mình download những sơ đồ của mạch như: ( tivi trung quốc, bếp điện từ, nguồn vi tính...v.v..)
          xin chỉ giáo và giúp đỡ em thành thật cảm ơn... em ở Cần Thơ .
          Nồi của bạn là nồi bán theo bếp hay là nồi inox thường. Trên thị trường có hai loại nồi inox : loại dùng được cho bếp từ và loại không dùng được. Loại dùng được cho bếp từ thường mắc hơn. Khi sử dùng sai thì mạch báo lỗi và phát ra tiếng bip và không nóng. Hãy kiểm tra lại nồi chứ mạch không hõng đâu.
          Thân chào.

Comment

Bạn thay thử con 5uF nếu không được thì cần câu dây cho phần cuộn mâm bếp để có thể bật nguồn đo kiểm tra ( chú ý phải có nồi chuyên dùng cho bếp từ đấy nhé) . Cho thang đo đồng hồ về áp một chiều đo chân G với mát xem chó dao động không, nếu không lần ngược từ chân G được cấp dao động của đen công suất kiểm tra đo kỹ xem có con linh kiện nào trên đường dẫn xung điều khiển bị đứt không , đừng bỏ sót những con điện trở dù nhỏ chú ý con cuộn L hình thức giống điện trở hay đứt lắm đấy, tôi đã gặp trường hợp đứt con L gây mất giao động. Chúc thành công !

Comment

Giúp sữa bến điện từ

Chào các huynh ,em cũng có 1 bếp từ không biết bị hư gì mà khi cấm điện vào thì nó hiện lên chữ E 6 , em đã bỏ đúng loại nồi mà trước kia đã từng nấu nhưng khi mấm Star thì chẳng thấy động tỉnh gì ngoài các tiếng bip bip thôi.Em tháo ra xem thử thì thấy có 3 tụ hình chử nhật màu đem và các linh kiện khác nửa....
              Mong các huynh chỉ giúp cách sửa cho . Cám ơn nhiều.
              |

Comment

Các sư huynh ơi cho em hỏi tí nha ! Trong bếp từ có 2 tụ 0.3 và 5 mf thì mình thay thế bằng con tụ nào được vậy , chứ em mua không có 2 con tụ này , bếp từ em hỏng rùi nó không chiệu nóng mà em đọc trong diễn đàn thì thấy các huynh chỉ là phải thay 2 tụ này . cảm ơn các huynh nhiều ,em chỉ biết sơ sơ về điện tử thui hà.
                |

Comment

Bạn hãy thay thử con tụ 5uM đây là loại tụ dầu hình khối mầu đen. khi con tụ này lọc kém cũng có thể dẫn đến bếp không làm việc. Tôi cũng từng làm cho gia đình cái bếp bị tương tự như vậy, tuy nhiên trong cái bếp tôi đã thay thì tụ dầu khi tháo bo mạch nó đã rộp và nứt toác, khá là trực quan. Bạn vẫn có thể thay thử để loại trừ tụ lọc này bị khô làm cho nguồn không đủ và gợn. Chúc thành công

Comment

Bạn hãy thay thử con tụ 5uM đây là loại tụ dầu hình khối mầu đen. khi con tụ này lọc kém cũng có thể dẫn đến bếp không làm việc. Tôi cũng từng làm cho gia đình cái bếp bị tương tự như vậy, tuy nhiên trong cái bếp tôi đã thay thì tụ dầu khi tháo bo mạch nó đã rộp và nứt toác, khá là trực quan. Bạn vẫn có thể thay thử để loại trừ tụ lọc này bị khô làm cho nguồn không đủ và gợn. Chúc thành công

Comment

tui nghĩ đấy chỉ do nồi không hợp mà thôi

Comment

Nguyên văn bởi computer Xem bài viết
                        Mà huynh ơi cho hỏi cái tụ 5mf này thay bằng con tụ tương đương nào vậy ? chứ em ra tiệm mua nó không có bán con này ? xin cảm ơn huynh nhiều!
                        |

Comment

Nguyên văn bởi thaihostbc Xem bài viết
                          Mà huynh ơi cho hỏi cái tụ 5mf này thay bằng con tụ tương đương nào vậy ? chứ em ra tiệm mua nó không có bán con này ? xin cảm ơn huynh nhiều!
                          Tụ 5uF này có thể thay bằng tụ quạt được đấy (đấu // 2 con 2,5uF) nhưng phải câu dây nối ra vị trí thích hợp.

Comment

chào tất cả mọi người ,chúc khẻo để bắt đầu tuần làm việc mới và xin mọi người giúp đở,mình có một bếp từ đang sử dụng bình thường tự nhiên hôm nay máy vừa khởi động là tắt ngay và báo E3,xin được chỉ giáo ,thạnk

Comment

các bác giúp em với em có con IC 78P458AP nó ở trong cái bếp từ ,các bác biết đâu bán con này chỉ giúp em với.nhật tảo em tim ko có

Comment

Về tác giả

Collapse

siemens_2005 Tìm hiểu thêm về siemens_2005

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X