Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp điện từ bị bệnh, Xin giúp đỡ

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
    Mình không hiểu nó detect nồi bằng cái gì nữa cơ, chỉ thấy có 2 sennsor: 1 con đo nhiệt độ IGBT, 1 con đo nhiệt độ đế nồi, chả lễ nó đo kiểm dòng ở chân S của IGBT khi không có nồi dòng thay đổi sao đó, vì thấy có 2 cái jump khá dài nối từ S của IGBT ra mass!
    Bạn để ý trên mạch có một cái "biến áp" nhỏ, lõi sắt từ (ko phải lõi ferrit nhé), cuộn sơ cấp của nó chỉ có 1 vòng dây nối tiếp với nguồn lực (toàn bộ dòng tải đi qua dây này).
    Đây chính là thiết bị kiểm tra dòng tải trong bếp từ. Nếu nhấc nồi ra mà bếp ko tắt thì trăm phần trăm là khổi đo này có vấn đề. Bạn lần theo đầu ra (cuộn thứ cấp) của cái "biến áp" này để xem có con nào die hay long chân hàn ko.

Comment

Nguyên văn bởi huykhoi_dntd Xem bài viết
      các bác cho em hỏi bếp của em bị đứt cầu chì chập con IGBT, chập di ốt ổn áp 12v em đã thay mới cầu chì, IGBT mới, di ốt ổn ấp mới nhưng khi chạy chỉ được 1 tý là nó lại đứt cầu chì và chập IGBT các bác chỉ cho em cách khắc phục với.
      cho em hỏi cả cách kiểm tra mạch để khi nắp IGBT vào mà không bị chết.
      Hờ! cái này của bạn nếu cứ làm thế thì muôn đời vẫn chết. Bạn phải thay toàn bộ các linh kiện sau:
      - IGBT + diode ổn áp 12V (khoảng 25k)
      - opam Lm339 (2k)
      - cặp tran lái 8005 và 8550
      Lưu ý, để tiết kiệm và đỡ mất công bạn phải thay đẩy đủ các linh kiện trên, kiểm tra kĩ các mối hàn rồi mới cắm điện vào xài
      Good Luck!

Comment

Nguyên văn bởi thanhcom Xem bài viết
        ấn phím điều khiển mà bị loạn cũng chưa chắc là do phím đâu, bạn kiểm tra xem con VDK xử lý bàn phím bằng cách quét phím hay theo mức điện áp, nếu nó quản lý bàn phím bằng mức điện áp thì kiểm tra mấy con trở xem có sai trị số không, với mỗi một phím khi ấn xuống lại đấu tắt một con trở và sinh ra các mức điện áp khác nhau, VDK sẽ căn cứ vào mức điện áp này mà nhận diện phím được ấn
        Hờ! Chính vì nó dùng cách chia trở lấy tín hiệu áp làm tín hiệu điều khiển nên mới xảy ra việc loạn. nguyên nhân là do lâu ngày nút bấm bị han gỉ, án nhiều bị đen, tiếp ko tốt nên bản thân cái tiếp điểm nút ấn cũng có một điện trở lớn --> đọc sai áp đo về --> sai lệnh
        Đảm bảo thay nút chạy ok liền, chả phải đo đạc gì cho mệt

Comment

chào bác em có con bếp từ media sv21 dm bị k nguồn em bỏ ra kiểm tra cầu chì đã bị đứt em thay cầu chì + cầu diode cầu IGBT
          kiểm tra tụ 5uF vẫn bình thường k bít có vấn đề j nữa nhỉ hic

Comment

Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
            chào bác em có con bếp từ media sv21 dm bị k nguồn em bỏ ra kiểm tra cầu chì đã bị đứt em thay cầu chì + cầu diode cầu IGBT
            kiểm tra tụ 5uF vẫn bình thường k bít có vấn đề j nữa nhỉ hic
            Bạn thay luôn tụ nguồn 2mf đi, sau đó gắn cái bóng đèn sợi đốt vào vị trí mâm từ và bật bếp, nếu đèn không sáng thì tốt, yên tâm gắn mâm từ vào, nếu đèn sáng là phần công suất vẫn còn chập khi đó bạn gắn mâm từ vào là lại nổ đấy..

Comment

cảm ơn anh.vậy là nên cách thử đèn k sáng là ok ạ
              cho em hỏi tụ 2uF là tụ lọc nguồn phải k ạ con 0.3uF là con hồi tiếp pải k ạ.hay mỗi bếp dùng 1 con khác nhau bác
              hì em còn gà lắm ạ mong bác chỉ giáo.
              Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              Bạn thay luôn tụ nguồn 2mf đi, sau đó gắn cái bóng đèn sợi đốt vào vị trí mâm từ và bật bếp, nếu đèn không sáng thì tốt, yên tâm gắn mâm từ vào, nếu đèn sáng là phần công suất vẫn còn chập khi đó bạn gắn mâm từ vào là lại nổ đấy..

Comment

Bếp em hiệu Huyndai bệnh là bật lên kêu tít 1 cái rồi không hiển thị chi hết. Bữa trước kiểm tra sơ bộ thì chết con VIPer12a, zener 18V ghim áp chân 4, 2 cặp tran 8050 và 8550. Ngoài ra các linh kiện Cầu diot 4 chân, IGBT, cầu chì các linh kiện diot khac trên bo nguồn đều sống cả. Đã thay VIPer12a, zener 18V(cả ở chân B của IGBT cũng thay mới luôn), 2 cặp tran 8050 và 8550, tụ 5µF- 400V cũng thay mới vì bếp để cũng khá lâu rồi. Kết quả đo áp ra 5V chân IC 78L05 đẹp, nhưng đo áp chân 4 IC VIPer12a thì những 38 V lận (Nhưng em đo áp Vcc cấp cho chân 3 của LM339 vần được đủ 18 V). Ngắt điện kiểm tra zener 18V ghim áp chân 4 vẫn sống, các linh kiện khác vẫn bình thường và đóng lại cắm điện thì cũng chỉ tít 1 cái mà không hiển thị gí nữa, quạt chỉ khẽ quay 1 chút (quay chưa nổi được nửa vòng, đèn hiển thị có nháy sáng cái rồi tắt luôn, ấn phím nguồn không tác dụngvà em cũng đã kiểm tra phím nguồn không bị chập chi hết). Vụ này đau đầu quá em thay gần như hết nước hết cái rồi, các bác làm ơn giúp em với.

Comment

Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                  cảm ơn anh.vậy là nên cách thử đèn k sáng là ok ạ
                  cho em hỏi tụ 2uF là tụ lọc nguồn phải k ạ con 0.3uF là con hồi tiếp pải k ạ.hay mỗi bếp dùng 1 con khác nhau bác
                  hì em còn gà lắm ạ mong bác chỉ giáo.
                  tụ 2mf là tụ chống nhiễu thiết bị radio (vứt đi cũng không sao )còn tu 0,3mf/1200v bắt buộc phải có.các loại tụ di ốt đều dùng đồng hồ đo được nếu chết thì thay mới,mình thấy các bạn tư vấn thay hết lãng phí quá.sửa chữa mà cứ thay hoài không cần đo đạc kt thì" đánh đĩ không đủ tiền son phấn à"

Comment

Nguyên văn bởi siemens_2005 Xem bài viết
                    chào các bạn, cái bếp điện của mình đang xài tự dưng nó kêu bíp bíp khi mình mở nguồn lên , mình thấy hoạt động bình thường, chỉ có không nóng, và có tiếng kêu bíp bíp và đèn led của nguồn cũng chớp theo tiếng bíp....em cũng có mở ra kiểm tra, nhưng em thấy nó vần bình thường ,không biết hư cái gì xin các anh giúp đở, em mới vào nghề cũng ham học hỏi....

các anh có địa chỉ trang web nào mà cho mình download những sơ đồ của mạch như: ( tivi trung quốc, bếp điện từ, nguồn vi tính...v.v..)
                    xin chỉ giáo và giúp đỡ em thành thật cảm ơn... em ở Cần Thơ .

bạn kiểm tra con điện trở công suất 22ohm/2W gần chổ tản nhiệt của diode và fet.

Comment

Nguyên văn bởi computer Xem bài viết
                      Bạn thay thử con 5uF nếu không được thì cần câu dây cho phần cuộn mâm bếp để có thể bật nguồn đo kiểm tra ( chú ý phải có nồi chuyên dùng cho bếp từ đấy nhé) . Cho thang đo đồng hồ về áp một chiều đo chân G với mát xem chó dao động không, nếu không lần ngược từ chân G được cấp dao động của đen công suất kiểm tra đo kỹ xem có con linh kiện nào trên đường dẫn xung điều khiển bị đứt không , đừng bỏ sót những con điện trở dù nhỏ chú ý con cuộn L hình thức giống điện trở hay đứt lắm đấy, tôi đã gặp trường hợp đứt con L gây mất giao động. Chúc thành công !
                      Cho thang đo đồng hồ về áp một chiều đo chân G với mát xem chó dao động không,
                      Do liệu có đươc k Bác?

Comment

chào các ban, mình co 1 bếp từ bị hư bộ phận nguồn, khi kiểm tra thì thấy điện trở công suất 51ohm, 3w, bị đứt, đã thay con khac vào , cắm điện lai bị đứt, mình nghi ngờ con viper 12a, nhưng thay vào vẫn vậy, bac nao co kinh nghiệm giúp với, thank!

Comment

Về tác giả

Collapse

siemens_2005 Tìm hiểu thêm về siemens_2005

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X