Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giải thích động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giải thích động cơ

Trước cậu em có làm áo dài, thì sau khi làm áo dài phải vắt sổ cho người ta luôn, khi vắt xong, e có để ý mấy lần là cái motor của nó quay rất lâu, khoảng 5 10 phút gì đó sau khi ngắt điện, mà tiếng quay rất êm, em vẫn ko hiểu sao mà nó lại quay lâu như vậy được, vì thường em thấy các loại motor như máy bơm nước chẳng hạn, sau khi ngắt điện thì nó quay chưa tới 30s là đứng hình, còn cái motor máy vắt sổ mà nó quay lâu thế vậy?, giải thích giúp em với

Bác muốn biết hả...vậy bác thử đụt cái mô tơ đó ra xem..nó dùng bạc đạn lọa gì..đo độ ma sát và hệ số trược là bao nhiêu...và lõi nó đồng tâm chuẩn mấy...nếu nó làm chuẩn cao nhất hết bạn đem và lọ chân không có thể nó quay tới vài ngày mới dừng đó...hii

Comment

Nguyên văn bởi starboom Xem bài viết
      Bác muốn biết hả...vậy bác thử đụt cái mô tơ đó ra xem..nó dùng bạc đạn lọa gì..đo độ ma sát và hệ số trược là bao nhiêu...và lõi nó đồng tâm chuẩn mấy...nếu nó làm chuẩn cao nhất hết bạn đem và lọ chân không có thể nó quay tới vài ngày mới dừng đó...hii
      ông cậu e bán máy rồi, với lại ông ấy chả cho e tháo cái motor đó ra đâu

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
        ông cậu e bán máy rồi, với lại ông ấy chả cho e tháo cái motor đó ra đâu
        Có gì đâu bạn. motor của máy may là motor 1 pha nên không được chạy không tải nên bao giờ người ta cũng lắp thêm 1 bộ bánh đà trong đó. Vì vậy sau khi cắt điện rồi do quán tính của bánh đà nên rất lâu sau motor mới dừng.
        Mời các bác ghé thăm ngôi nhà nhỏ của em...

Comment

Nguyên văn bởi xuanbacvt Xem bài viết
          Có gì đâu bạn. motor của máy may là motor 1 pha nên không được chạy không tải nên bao giờ người ta cũng lắp thêm 1 bộ bánh đà trong đó. Vì vậy sau khi cắt điện rồi do quán tính của bánh đà nên rất lâu sau motor mới dừng.
          à, cám ơn a nhé

Comment

moto một pha không được chạy k tải hả bạn bây giờ mới biết . các moto dừng nhanh hay chậm sau khi cắt điện phụ thuộc vào ma sát của các chuyển động liên quan.

Comment

Bạn cho mình hỏi tại sao mô tơ một pha lại không được chạy không tải vậy? Cảm ơn bạn.

Comment

Vớ vẩn thật. Bánh đà chỉ làm nặng tải khi khởi động thôi. Khi đã quay đều rồi thì chẳng ảnh hưởng gì.
                sau.ph

Comment

theo như e biết thì động cơ 1 chiều kích từ nối tiếp với động cơ vạn năng ( xoay chiều 1 pha có chổi than ) là ko được chạy ko tải vì tốc độ không tải quá cao
                  làm hỏng kết cấu cơ khí..
                  còn trong máy may e ko biết là đc gì
                  TaiDangAtm

Comment

Cái này giải thích để hiểu cặn kẽ thì rất dài dòng. ai muốn biết thì thử làm 1 thí nghiệm này sẽ hiểu vấn đề ngay thôi. Dùng quạt bàn 1 pha tháo bỏ cánh sau đó chạy trong vòng khoảng 30' xem thế nào thì xẽ có kết luận ngay.
                    Mời các bác ghé thăm ngôi nhà nhỏ của em...

Comment

Cái này giải thích để hiểu cặn kẽ thì rất dài dòng. ai muốn biết thì thử làm 1 thí nghiệm này sẽ hiểu vấn đề ngay thôi. Dùng quạt bàn 1 pha tháo bỏ cánh sau đó chạy trong vòng khoảng 30' xem thế nào thì xẽ có kết luận ngay.
                      Bạn giải thích như vậy là không xác đáng.Quạt bàn người ta thiết kế để hiệu suất cao,khi chạy vốn dĩ sinh nhiệt nên người ta lợi dụng dòng khí của cánh quạt để làm mát động cơ.Nếu bạn lấy băng dính dán kín bẩu trước và bầu sau của quạt thì quạt chạy sẽ nóng hơn nhiều so với bạn tháo cánh.Lẽ nào thằng mang tải lại đỡ mệt hơn thằng ngồi không?Cho nên,kết luận của bạn là phi thực tiễn,là ngộ nhận!

Comment

Đặc trưng của cái máy đó là chạy và dừng liên tục. Với các loại máy thể loại công nghiệp (thường thấy ở làng nghề, hộ gia đình gia công hàng) chạy nhiều người ta không đóng cắt điện liên tục. Cái máy này có 1 bộ ly hợp (Điện hay cơ tùy thể loại) ở khoảng đầu gối người sử dụng có 1 cần gạt đóng cắt ly hợp. Khi cần chạy đường chỉ, người sử dụng hích nhẹ gối vào đó đóng ly hợp cho động cơ truyền lực sang cơ cấu máy sau đó nhả ly hợp khi không cần chạy chỉ. Thực chất máy chạy liên tục và chỉ dừng khi không sử dụng và tắt nguồn. Máy dạng công nghiệp này chạy rất êm đứng gần chỉ nghe tiếng vo vo nhè nhẹ. Bạn để ý nếu động cơ máy to cỡ cái phích và chạy động cơ không đồng bộ thì chính xác là nó. Còn các máy thuộc dạng gia dụng thỉnh thoảng mới chạy người ta sử dụng động cơ chổi than, khỏe và kích thước nhỏ gọn hơn nhưng không chạy được cả ngày. Ở Hà nội thì bạn vào làng Giát cầu - Thường tín sẽ thấy hàng đàn máy kiểu này!
                        Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Chủ thớt hỏi tại sao động cơ máy may công nghiệp khi tắt điện rồi mà vẫn quay mấy phút nữa. Bác xuanbacvt nói "tại vì trong đó có lắp bánh đà" là quá chuẩn rồi, nhưng còn câu "tại vì động cơ một pha không chạy được không tải" của bác thì không giải thích được và chỉ để lại đôi dép !!!

Comment

Nguyên văn bởi Thanhklv2 Xem bài viết
                            Chủ thớt hỏi tại sao động cơ máy may công nghiệp khi tắt điện rồi mà vẫn quay mấy phút nữa. Bác xuanbacvt nói "tại vì trong đó có lắp bánh đà" là quá chuẩn rồi, nhưng còn câu "tại vì động cơ một pha không chạy được không tải" của bác thì không giải thích được và chỉ để lại đôi dép !!!
                            Tôi đang cầm đôi dép đó,đến mà lấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

kimman3 Tìm hiểu thêm về kimman3

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X