Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp - Bo khiển Đ.tử nước nóng Asiton - Mạch BV khi có dòng dò

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp - Bo khiển Đ.tử nước nóng Asiton - Mạch BV khi có dòng dò

Em cần mọi người phân tích giúp mạch dưới với ạ
    Click image for larger version

Name:	jvt2.jpg
Views:	1
Size:	454.2 KB
ID:	1420785

Name:	asiton.JPG
Size:	146.4 KB
ID:	1420784

Xin hỏi các bác mạch trên thì phát hiện dòng dò như thế nào ạ
    Cái cuộn dây 2 vòng ở trên cuốn vào lõi ferit tròn mà con q1 không mở thì có tác dụng gì ạ

Đo chân 1 LM383 =5V (mức cao) mạch chạy OK
    nhưng tách chân 1 ra câu lên 5v tạo lệnh giả mức cao máy vẫn báo lỗi nháy đèn báo có dòng dò

Đo chân B của Q1 k có vol nào kể cả khi chạy OK hay khi báo lỗi nhưng tháo con Q1 đó ra là báo lỗi dòng dò ngay

Rắc 7 chân đưa về vỉ VXL thì có thể bỏ chân 5,6,7 mà k báo lỗi( 3 chân này là chân khiển 3 zole đóng điện vào sợi đốt).

Theo suy luận đơn giản thì
    -Chân 4 có thể tạo mức cao giả nhưng thực tế k được
    -Chân 3 k có vol (Thực tế đo có 0.07vol quá nhỏ) thì có thể nối mass hay đưa qua 1 trở xuống mát nhưng thực tế bỏ chân đó là báo lỗi ngay

Loay hoay cả ngày mà không thể tạo lệnh giả bỏ cái chức năng đó rất mong đc mọi người xem xét giúp em với

À còn điều nữa là khi máy đang chạy em tách chân rắc số 4 ra thì đo 2 điểm vừa tách vẫn là 5v(mức cao) máy vẫn chạy OK (nhưng tách ra và tắt đi bật lại máy mới phát hiện và báo lỗi) khi đang tách chân rắc 4 máy đang chạy như vậy dùng 1 áp đủ lớn đưa vào chân 2 LM393 thì chân 1 chuyển trang thái mức thấp, khi đó đo 2 điểm tách ra ở rắc số 4 cũng là mức thấp và máy dừng lại báo lỗi dòng dò. Vậy câu hỏi là cái gì đã đưa tín hiệu về VXL trong khi em đã tách chân rắc 4 rồi ạ
    Last edited by delete; 26-03-2014, 23:54.
    Đời bể khổ :

Mục đích : Mạch mua thay thế rất đắt mà nguy cơ bị lỗi báo dòng dò giả là cao, linh kiện dán nhiều khi không có thay thế hoặc thay độ chính xác k chuẩn vẫn bị lỗi.

Vậy khi cô lập đc mạch báo dòng dò để mạch chạy chế độ kiểm soát nhiệt độ thôi còn đấu dây chống giật bên ngaòi có lẽ tiện hơn kinh tế hơn nhiều.
    Em gặp vài mạch mà chưa xử lý đc mạch nào toàn phải chế cơ + thêm dây chống dật nữa thấy cũng phí cái vỉ mạch đó quá, mạch này thấy dùng con LM393 nghĩ dễ nuốt nhưng thực tế k hề đơn giản tẹo nào các bác đi qua bớt chút t.g ngó em 1 cái
    Đời bể khổ :

Comment

Trôi đâu thế, up lên cái cho các bác đi qua dễ thấy tiện đường rẽ vào ngó giúp em với
      Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
        Trôi đâu thế, up lên cái cho các bác đi qua dễ thấy tiện đường rẽ vào ngó giúp em với
        thấy nhưng mà khó hiểu , nhìn cái sơ đồ vẽ tiết kiệm quá với cái hình chụp mất đầu mất đuôi thì cũng đành chịu . bác cầm mạch trên tay mà còn bí thì huống gì anh em nhìn hình sao mà đoán được bác ơi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          thấy nhưng mà khó hiểu , nhìn cái sơ đồ vẽ tiết kiệm quá với cái hình chụp mất đầu mất đuôi thì cũng đành chịu . bác cầm mạch trên tay mà còn bí thì huống gì anh em nhìn hình sao mà đoán được bác ơi .
          Cháu cảm ơn chú luôn quan tâm đến chúng cháu mới vào nghề ạ.

Thực ra cái hình cũng chỉ để minh họa thôi ạ vì nó có 2 lớp mạch in cả trên và dưới chú ạ, mạch in phía trên thì cũng ít nhưng nằm dưới bụng linh kiện. Cháu đã soi rất kỹ và vẽ nguyên mạch bảo vệ dòng dò còn phần mấy con tran đóng zơle thì bỏ thôi ạ, Vì vậy cháu mới mô tả kỹ thay cho hình ảnh ạ
          ------------
          Cháu sửa lại đoạn này
          Cái cuộn dây 2 vòng ở trên cuốn vào lõi ferit tròn mà con q1 không mở thì có tác dụng gì ạ

(Q6 chứ k phải q1 ạ)
          --------------------

Để cháu chụp lại cái hình đầy đủ và nét hơn

1. Hình rõ nét mặt dưới

Name:	aston1.JPG
Size:	231.3 KB
ID:	1393599

2. Hình mặt trên

Name:	asiton2.JPG
Size:	75.9 KB
ID:	1393600
          Last edited by delete; 29-03-2014, 01:42.
          Đời bể khổ :

Comment

Cháu cảm ơn chú luôn quan tâm đến chúng cháu mới vào nghề ạ.

Thực ra cái hình cũng chỉ để minh họa thôi ạ vì nó có 2 lớp mạch in cả trên và dưới chú ạ, mạch in phía trên thì cũng ít nhưng nằm dưới bụng linh kiện. Cháu đã soi rất kỹ và vẽ nguyên mạch bảo vệ dòng dò còn phần mấy con tran đóng zơle thì bỏ thôi ạ, Vì vậy cháu mới mô tả kỹ thay cho hình ảnh ạ
            ------------
            Cháu sửa lại đoạn này

(Q6 chứ k phải q1 ạ)
            --------------------

Để cháu chụp lại cái hình đầy đủ và nét hơn

1. Hình rõ nét mặt dưới

[ATTACH]84546[/ATTACH]

2. Hình mặt trên

[ATTACH]84547[/ATTACH]
            không rõ kết cấu của cuộn dây 2 vòng và cuộn dây 20ohm như thế nào ? giống biến thế hay giống cảm biến dòng vậy nhỉ !

Comment

không rõ kết cấu của cuộn dây 2 vòng và cuộn dây 20ohm như thế nào ? giống biến thế hay giống cảm biến dòng vậy nhỉ !
              Giống cảm biến dòng chú ạ, giống như quấn trên lõi ferit xuyến kiểu này ạ

Name:	cuonday.jpg
Size:	15.6 KB
ID:	1393606
              Đời bể khổ :

Comment

Giống cảm biến dòng chú ạ, giống như quấn trên lõi ferit xuyến kiểu này ạ
                [ATTACH=CONFIG]84553[/ATTACH]
                cháu cho cái hình cụ thể của nó thì mới đoán dược , chứ như hình trên thì đó giống cuộn lọc AC của nguồn .

Comment

Để cháu nhổ ra mới chụp đc nó ạ

Vâng cháu chưa bóc lớp trong ra nhưng đoán chắc là nó cuốn dây nhỏ nên đo mới được 20om ạ

3. Hình cuộn dây

Name:	asiton3.JPG
Size:	106.6 KB
ID:	1393612

-------------------
                  Tất cả các chân 1,2,3,4,5,6,7 đều đưa trực tiếp về VXL (Chân 5,6,7 là chân từ VXL đi ra khiển zơle đóng điện cho sợi đốt)
                  Last edited by delete; 29-03-2014, 17:21.
                  Đời bể khổ :

Comment

Để cháu nhổ ra mới chụp đc nó ạ

Vâng cháu chưa bóc lớp trong ra nhưng đoán chắc là nó cuốn dây nhỏ nên đo mới được 20om ạ

3. Hình cuộn dây

[ATTACH]84564[/ATTACH]
                    vậy là tốt rồi , đó là cuộn cảm biến dòng , còn con Q6 là bị hư hay là được tháo ra , và nó là loại gì BJT p/n hay FET , nếu có tên càng tốt .

Comment

vậy là tốt rồi , đó là cuộn cảm biến dòng , còn con Q6 là bị hư hay là được tháo ra , và nó là loại gì BJT p/n hay FET , nếu có tên càng tốt .
                      Con Q6 cháu tháo ra thử đấy ạ, nó là Transitor NPN, Ký hiệu trên lưng là mã 18, con này đo vẫn sống ạ

Hình mờ quá cháu k chắc là mã là 18,15 hay 16 nữa mà tra mã code smd thì k tìm thấy, nhưng đo thì đúng là NPN ạ

4 . Hình Tran Q6

Name:	transitor asiton.JPG
Size:	70.2 KB
ID:	1393616
                      Last edited by delete; 29-03-2014, 13:35.
                      Đời bể khổ :

Comment

bạn nên vẽ lại sơ đồ nguyên lý cẩn thận như thế mọi người sẽ giúp dễ hơn.

theo như hình bạn vẽ thì con Lm358 nó dùng 1 cổng để so áp,giữa chân 2 và chân 3 .khi có áp trên cuộn dây thì sẽ báo, nhưng còn vấn đề mình chưa hiểu đó là chân mà bạn kí hiệu số 3 ( chân B của tran) trên hình sơ đồ của bạn, nó nối ra cái gì, bạn nên vẽ lại toàn bộ sơ đồ cẩn thận, mọi người sẽ giúp dễ hơn

Comment

Nguyên văn bởi cdtk5 Xem bài viết
                          bạn nên vẽ lại sơ đồ nguyên lý cẩn thận như thế mọi người sẽ giúp dễ hơn.

theo như hình bạn vẽ thì con Lm358 nó dùng 1 cổng để so áp,giữa chân 2 và chân 3 .khi có áp trên cuộn dây thì sẽ báo, nhưng còn vấn đề mình chưa hiểu đó là chân mà bạn kí hiệu số 3 ( chân B của tran) trên hình sơ đồ của bạn, nó nối ra cái gì, bạn nên vẽ lại toàn bộ sơ đồ cẩn thận, mọi người sẽ giúp dễ hơn
                          Tất cả các chân đó đều đưa về VXL bạn ạ
                          chân 1,2 Nguồn
                          chân 3,4 đưa về 2 chân VXL
                          chân 5,6,7 là chân từ VXL đưa ra mức cao để đóng Zơle cấp nguồn cho sợi đốt

----------
                          Đúng là nó dùng 2 chân 2,3 của LM393 để so áp,
                          Chân 3 được phân áp 5v qua R3/R4
                          Chân 2 lấy áp từ đầu cuộn dây
                          Chân 1 có trở R5 treo lên 5v và qua trở R6 về rắc số 4 về chân VXL

Khi mạch chạy bt thì chân 1(lm393) mức cao 5v, chân rắc 4 cũng mức cao 5V nhưng thử tách chân rắc 4 ra treo lệnh giả 5v về VXL cũng k đc (lỗi báo dòng dò)

Chân rắc số 3 lúc lỗi hay lúc chạy đều gần như k có vol (lỗi=0 vol, chạy = 0.07vol)
                          Mình thắc mắc ở chỗ nữa là chân rắc số 3 đi qua trở vào chân B con Q6(NPN) mà chẳng lúc nào nó thay đổi trạng thái thì có tác dụng gì, cái 1 đầu cuộn dây 2 vòng đó nối vào chân C Q6 mà Q6 luôn ngưng dẫn thì thành ra treo lơ lửng đó để làm gì

Khi mình tách thử chân rắc 4 ra, thử đưa áp giả vào chân 2 để chân 1 chuyển trạng thái xuống thấp mạch báo lỗi ngay, vậy cái đường nào đưa tín hiệu về VXL đc nhỉ ( Rắc 5,6,7 tháo hẳn ra ngoài rồi)
                          Last edited by delete; 29-03-2014, 18:19.
                          Đời bể khổ :

Comment

Về tác giả

Collapse

delete Tìm hiểu thêm về delete

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X