Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em hỏi về ắc quy của sạc tích điện Sunca

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em hỏi về ắc quy của sạc tích điện Sunca

Em có con quạt tích điện sunca dùng 2 ắc quy 6v 4,5ah,khi cắm điện 220v thì vẫn chạy ngon hết cả quạt lẫn đèn,lúc chưa sạc em đo ắc quy thì được tầm 1 đến 2v,khi sạc xong thì đo được là 6v nhưng cắm vào thì chạy quạt tầm 1 phút là ngắt báo pin yếu,đèn cũng chả lên,em muốn tham khảo các bác vậy là do ắc quy hay là do nguồn từ ắc quy vào để chạy quạt và đèn có vấn đề ạ!thanks các bác nhiều ạ!em nghĩ là mạch sạc vẫn làm việc lúc chưa sạc thì ắc quy báo 2v,khi sạc tầm 5,6h thì ắc quy đo được là 6v!

Đấy là biểu hiện rõ rang bệnh "chai" ở ắc-quy, tức bản cực bị sun-phát hóa. Nạp rất lâu, có báo đầy, có tích một ít điện nhưng rất nhanh hết. Cách khắc phục đối với người không chuyên là thay ắc-quy 6V khác thôi. Khử sun-phát hóa nằm ngoài khả năng của người không có máy chuyên dụng.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

nhưng bác ơi chạy 1 phút nó hết và quạt kêu báo hết pin nhưng tháo ra đo 2 cực của ắc quy vẫn là 5-6v mà bác,em vẫn chưa hiểu lắm ạ!

Comment

Thì sun-phát hóa bản cực đúng như vậy : bản cực bị "chai", điện trở nội của ắc-quy tăng; ắc-quy vẫn còn điện nhưng không truyền đạt ra tải mà tiêu tán hết trên cái điện trở nội đấy. Khi không có tải thì đo điện áp hở cực vẫn đầy như mới.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi cadiec Xem bài viết
          nhưng bác ơi chạy 1 phút nó hết và quạt kêu báo hết pin nhưng tháo ra đo 2 cực của ắc quy vẫn là 5-6v mà bác,em vẫn chưa hiểu lắm ạ!
          Cái bác "cá diếc" này cũng bảo thủ nhỉ. Bác tháo accu ra, đo không tải vậy thì có nghĩa lý gì đâu. Khi mắc tải vào thì bác hãy đo điện áp trên accu xem nó còn được bao nhiêu nhé. Một ví dụ khác: cục pin tiểu 1,5V (cỡ AAA hay AA chẳng hạn), khi "hết điện" rồi nó vẫn còn 1,4V đó thôi. Túm lại là bác chạy đi mua cái accu mới với các thông số tương tự rồi về lắp vào là lại chạy re re thôi...

Comment

ok thanks các bác đã giúp đỡ em đã mua ắcquy mới là chạy vo vo luôn!

Comment

ae dđ cho em hoi bình ac quy 12v 200ambe mình muôn ha từ 200 ambe con 50 ambe thi lam như thế nào vây
              ae d đan ai biết dúp em voi
              em xin chan thanh cam ơn

Comment

Nguyên văn bởi anhvien86 Xem bài viết
                ae dđ cho em hoi bình ac quy 12v 200ambe mình muôn ha từ 200 ambe con 50 ambe thi lam như thế nào vây
                ae d đan ai biết dúp em voi
                em xin chan thanh cam ơn
                làm được nhưng khó mà chẳng ai dại gì làm thế bác ah. Bác bán bình đó đi, mua bình mới 50ah thôi.

Comment

acquy hong 98%.ban thao acquy thi do dc 6v.nhung cho chay quat thi khong duoc vi acquy hong ko cap du dong cho mach hoat dong.
                  bjo ban ktra nhu sau.cam acquy vao cho chay quat va do xem acquy bi sut ap ko.neu sut manh thi vut acquy do di mua cai moi thay ok lien !
                  ok?

Comment

Về tác giả

Collapse

cadiec Tìm hiểu thêm về cadiec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X