Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em gặp con quạt lạ,roto khủng bố

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác giúp em gặp con quạt lạ,roto khủng bố

em gặp một con quạt cây của khách bị cháy,em đo dộ dày Stato được 3,2cm,dày hơn quạt thường rât nhiều nên phải tự quấn lại,em đã đếm cẩn thận số vòng cũ : LV :517v,KĐ:570v,trong cuộn khởi động em chia ra 370v cho cuộn tụ và 2 cuộn số là 100v mỗi cuộn,chạy tụ 2,5uF,nhưng em chạy thử thấy quạt rất nóng và có vẻ quay ko đủ tốc độ, em đã tăng tụ lên 4uF,thì quạt chạy nhanh hơn(cắt gió rất mạnh) nhưng máy chạy rất nóng(bỏng rát tay) nên nghĩ nó sẽ kém về tuối thọ,
    bác nào có cao kiến thì chỉ giáo giùm em,làm sao để khắc phục,hoặc có số liệu cũ thì cho em xin,
    em cũng thắc mắc tại sao nó cuốn cũ thì chạy ầm ầm mà mình đếm lại đúng số vòng mà vẫn nóng,hay bản thân loại quạt này khi chạy nó nóng như vậy
    Thank các bác trước.
    Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Nguyên văn bởi t1eulong1 Xem bài viết
    em gặp một con quạt cây của khách bị cháy,em đo dộ dày Stato được 3,2cm,dày hơn quạt thường rât nhiều nên phải tự quấn lại,em đã đếm cẩn thận số vòng cũ : LV :517v,KĐ:570v,trong cuộn khởi động em chia ra 370v cho cuộn tụ và 2 cuộn số là 100v mỗi cuộn,chạy tụ 2,5uF,nhưng em chạy thử thấy quạt rất nóng và có vẻ quay ko đủ tốc độ, em đã tăng tụ lên 4uF,thì quạt chạy nhanh hơn(cắt gió rất mạnh) nhưng máy chạy rất nóng(bỏng rát tay) nên nghĩ nó sẽ kém về tuối thọ,
    bác nào có cao kiến thì chỉ giáo giùm em,làm sao để khắc phục,hoặc có số liệu cũ thì cho em xin,
    em cũng thắc mắc tại sao nó cuốn cũ thì chạy ầm ầm mà mình đếm lại đúng số vòng mà vẫn nóng,hay bản thân loại quạt này khi chạy nó nóng như vậy
    Thank các bác trước.
    số vòng của cuộn đề và số bị sai nhiều , KĐ 410vg, số 75vg/cuộn , quan trọng nhất là đường kính dây của cuộn chạy và cuộn đề , phải bằng dây cũ chứ nhỏ hơn chút xíu là rất nóng ,dây chạy thường là 0,18 mm .quấn lại phải tăng số vòng lên 8% , nếu không thì sẽ cháy lại ngay . nguyên thủy loại tốt dây nó tới 0,19 .

Comment

Để ý chiều Quấn dây , có thể nối bị ngược làm triệt tiêu từ thông .

Comment

Em đã cuốn dây cuộn chạy là 0,25,cuộn tụ là 0,17. Còn số vòng thì e nghĩ là ko pai,vì e chạy số nào thì nó vẫn nóng,nếu e bật số nhỏ nhất thì ở đây cuộn chạy là 520v,cuộn tụ là 470v rồi còn ji bác ui

Comment

Nguyên văn bởi t1eulong1 Xem bài viết
          Em đã cuốn dây cuộn chạy là 0,25,cuộn tụ là 0,17. Còn số vòng thì e nghĩ là ko pai,vì e chạy số nào thì nó vẫn nóng,nếu e bật số nhỏ nhất thì ở đây cuộn chạy là 520v,cuộn tụ là 470v rồi còn ji bác ui
          nếu quấn đến dây 0,25 vậy phải xem là nóng ở lõi sắt hay nóng cuộn dây, quạt mà quấn dây 0,25 là công suất khá lớn rồi .khi chạy thử thì không nên chạy với cuộn số , vì đôi khi cuộn số quấn sai số vòng (quá nhiều, dây nhỏ) thì chính nó làm nóng động cơ .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            nếu quấn đến dây 0,25 vậy phải xem là nóng ở lõi sắt hay nóng cuộn dây, quạt mà quấn dây 0,25 là công suất khá lớn rồi .khi chạy thử thì không nên chạy với cuộn số , vì đôi khi cuộn số quấn sai số vòng (quá nhiều, dây nhỏ) thì chính nó làm nóng động cơ .
            ok rồi bác ơi,thank tất cả mọi người,em đã kiểm tra kỹ lại và phát hiện có 1 búi dây em tra bị ngược chiều nên nó nóng,em đã đổi lại và em nó chạy ầm ầm luôn,tuy rằng cũng hơi nóng(chắc do cuộn tụ em cuốn it vòng quá) nhưng ỏ mức chấp nhận được.
            thank các bác nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

t1eulong1 Tìm hiểu thêm về t1eulong1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X