Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ - cảm biến máy báo trộm không hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ - cảm biến máy báo trộm không hoạt động

Các bác giúp em, cái máy báo trộm của em cảm biến không hoạt động. chức năng thao tác trên bộ điều khiển từ xa thì còn ok nhưng nó không báo động bằng cảm biến. Làm sao mình biết sensor đó có chết hay không và đo như thế nào các bác giúp em.

Hãy chia sẽ những gì mình biết

Nguyên văn bởi huadangkhoa Xem bài viết
    Các bác giúp em, cái máy báo trộm của em cảm biến không hoạt động. chức năng thao tác trên bộ điều khiển từ xa thì còn ok nhưng nó không báo động bằng cảm biến. Làm sao mình biết sensor đó có chết hay không và đo như thế nào các bác giúp em.

bác nên mang đến thợ chuyên môn thôi , vì loại này khá phức tạp , nó sử dụng mắt thu hồng ngoại , và có kèm thêm mạch thu phát RF/mã thiết bị thu phát (sóng cao tần) nữa , nên sửa chữa phải xác định phần nào không hoạt động, bộ cảm biết hồng ngoại tốt , mà bộ thu trục trặc thì cũng nghỉ, bộ thu tốt , mắt hồng ngoại tốt , mà bộ phát sai tần thì cũng không làm việc được, bác đừng nên động chạm gì vào trong đó , để nguyên hiện trạng thì thợ mới xử lý được , chứ không thì được mua cái mới về dùng đấy !

Comment

đây là cảm biến chuyển động PIR, xài cũng ok nhưng nhược điểm là ko tác dụng khi bị che chắn. bạn mua loại cảm biến chuyển động dùng công nghệ radar thụ động có thể xuyên tường, cây cối....có thể lắp âm tường rất thẩm mỹ và bảo mật.

Comment

phần thu phát RF hoạt động bình thường, on/off báo động từ xa vẫn ok. chỉ mỗi cảm biến báo tự động khi có người thì ko hoạt động. Xin hỏi giả sử cảm biến PIR chết thì mình có thể nối tắc như thế nào để nó báo động ko cần PIR ko, chủ yếu kiểm tra PIR có chết hay ko và con PIR này mình đo đạc như thế nào để biết nó còn sống hay chết. Xin cám ơn!!!
        Hãy chia sẽ những gì mình biết

Comment

Nguyên văn bởi huadangkhoa Xem bài viết
          phần thu phát RF hoạt động bình thường, on/off báo động từ xa vẫn ok. chỉ mỗi cảm biến báo tự động khi có người thì ko hoạt động. Xin hỏi giả sử cảm biến PIR chết thì mình có thể nối tắc như thế nào để nó báo động ko cần PIR ko, chủ yếu kiểm tra PIR có chết hay ko và con PIR này mình đo đạc như thế nào để biết nó còn sống hay chết. Xin cám ơn!!!
          cái mạch như vậy cũng khó biết hư phần nào, bạn phải dùng phương pháp thay thế loại trừ thôi, trước hết là thay IC, rồi đến mắt PIR, con PIR có 3 chân, bạn tra datasheet của nó để chân nào là out, thường nó lấy tín hiệu ra để so sánh, khi thử bạn phải đậy nắp nhựa lại, vì cái nắp nhựa chính là cái gương fresnel đấy.

ah bạn xem trên mạch gần cục biến áp có con 78L05 không? con màu đen 3 chân như transitor, con quỷ đó rất dễ chết, nếu chết thay bằng 7805 lớn. cấm điện lấy đồng hồ đo chân 1 và chân 2, chân 1 que đỏ, chân 2 que đen, nếu lên 5v là sống, nếu khác 5v là chết

Comment

Về tác giả

Collapse

huadangkhoa Tìm hiểu thêm về huadangkhoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X