Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ hỏng mong các bác chỉ giúp gấp ah

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bếp từ hỏng mong các bác chỉ giúp gấp ah

cái bếp từ của em đang cắm được 5 phút thì nổ bụp. tháo ra thấy cầu chì nổ kiểm tra thấy IGBT chập, kiểm tra tiếp tới bộ cầu diot vẫn tốt nhưng khi em thay con IGBT khác vào ( 25N120 ) thì cắm điện ok cho bếp dùng được khoảng 5 phút thì lại bụp phát nữa.
    em tháo bếp ra kiẻm tra thì thấy hỏng y hệt lần trước cầu trì nổ IGBT chết cầu diot vẫn sống.
    Vậy bác nào biết cách khác phục hiện tượng chết liên tục này không giúp dùm em với

có bác nào có cao kiến giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi dvdung1982 Xem bài viết
      có bác nào có cao kiến giúp em với
      em kiểm tra xem tụ đấu song song với cuộn dây từ có bị khô hay rỉ không,thử thay con công xuất lớn hơn xem sau.
      chúc thành công

Comment

mình bảo một cách nha mình thì chưa gặp cái nào hỏng tụ cả nhưng mình cũng bị nổ liên tục liền 3 con và mình đã tìm ra bệnh đo là do cái mặt của bếp bị nức nên khi dùng là con sò nòng sinh đến chết mình mặt khác của giống như vậy và ngon lành còn của về kiểm tra xem có bị nức ko bây giờ ngoài thị trường chỉ bán con 25n120 thôi ko có con nào lớn hơn đâu
        hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Bạn hãy thay cái tụ cho nó đi , cái này mình bị rồi hư tụ đó bạn ! Thường tụ của nó là 5mf/400v nhưng có thể thay 4.7mf/400v . Xem ki lai chân dao động chúc bạn thành công !

Comment

Thường thì tụ 4.7uF/400Vdc lọc điện áp ngã ra sau cầu diode chỉ bị phù (hỏng) không đủ áp cấp cho IGBT nên bếp không hoạt động, chứ không làm nổ cầu chì!

Comment

Bác sử dụng vào lúc nào? Điện yếu quá nó cũng bị đấy bác ah

Comment

mình dùng vào ban ngày mà
                mình đã thay tụ 5uf và o,25uf rồi. tiếp theo để cho chắc thì mình đã thay luôn cả IGBT ( 25N120 và cầu điot mới ) lần này thì bếp chạy được lâu hơn đun được 1 nồi nước tới nồi thứ 2 thì lại bụp phát nữa
                bác nào có cao kiến không vậy

Comment

la benh lan y roi, neu co thay tu khac thi cung vay thoi, ban kiem tra het xem sao, chuc ban thanh cong

Comment

Con 25N120 của bác thử thay thế bằng con khác tương đương xem. Nếu bác có 1 bếp từ đang sử dụng tốt tháo cái con IGBT của bếp đó ra sau đó bác lắp con 25N120 vào cái bếp đang sử dụng xem nó có bị không. Nếu nó bị là do cái con 25N120 bác không nên thay con này mà kiếm con khác số xem thế nào chúc bác thành công.

Comment

con 25N120 là thông dụng nhất để thay thế cho bếp từ rồi con này dong tương đối lớn nhưng cũng chẳng hiểu sao nó cúa chạy lúc lâu là chất ( cỡ 10 -15 phút )

Comment

Theo mình thì nó bị chạm cuộn dây rồi!
                        |

Comment

em co bep tu bi benh nay, cac a giup em voi nhe.
                          cam dien vao la no cau chi voi con 25n120 kung die lun. e cam on nhe

Comment

bạn xem lại xem bếp của bạn mâm từ là dây đồng hay dây nhôm. nếu là dây nhôm thì bạn đừng nên sửa làm gì nữa

Comment

xin chào bạn mình sửa bếp từ rất nhiều mà tình trạng của bạn thì mình cũng gặp rồi.theo mình thì bạn nên kiểm tra cái mân rây đồng xem có bị chập không,xem có bị lám đen không nếu mà lám đen thì bạn dùng được một lúc thì nó sinh ra nhiệt và các lớp dây đồng sẽ bị trập và làm cho con ir25n120 sẽ bị hư

Comment

Về tác giả

Collapse

dvdung1982 Tìm hiểu thêm về dvdung1982

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X