Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ hỏng mong các bác chỉ giúp gấp ah

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mchw Xem bài viết
    bạn xem lại xem bếp của bạn mâm từ là dây đồng hay dây nhôm. nếu là dây nhôm thì bạn đừng nên sửa làm gì nữa
    Mình cũng sửa vài cái bếp rồi. Xịn có đểu có. nhưng chẳng thấy cái nào dùng bằng dây đồng thật cả bạn ạ ). Chắc gặp dây đồng mới sửa thì chết đói mất :P
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi congdinhhtqb Xem bài viết
      em co bep tu bi benh nay, cac a giup em voi nhe.
      cam dien vao la no cau chi voi con 25n120 kung die lun. e cam on nhe
      Bạn kiểm tra cầu điôt, mạch kích gate cho IGBT...Lúc lắp vào thử thì nên nối tiếp bóng đèn sợi đốt tầm 40w nối tiếp với mâm dây. bật bếp mà bóng đèn hơi sáng rồi ngắt là được. Chưa bật mà bóng đã sáng thì kiểm tra lại kẻo lắp vào lại có pháo )
      Thất nghiệp :(

Comment

chạy vài phút là toi có nhiều lý do
        1. Sensor nhiệt của IGBT bị sai nên mất tính năng bảo vệ quá nhiệt.
        2. Mạch điện bị sai số dẫn tới
        - Mất bảo vệ quá áp. Điện áp trên cực D có thể vựot quá 1200V.
        - Sai điểm làm việc ( thời điểm mở IGBT ) dẫn tới dòng mở IGBT quá lớn. Bình thường nó được thiết kế để mở tại thời điểm I~ 0 và U drain ~ 0.
        Như vậy IGBT hỏng -> nổ cầu chì.

Mạch china design thì sai tụ song song với mâm từ sẽ dẫn tới quá dòng cho IGBT vì sai tần số làm việc. Do vậy sẽ chết IGBT.
        Tụ 5uF là tụ lọc DC ( chống xung nhiễu) nên sai số không sao. Thiết kế bảo vệ tốt thì không có tụ này vẫn OK.
        Mạch VN design thì tự thích nghi với thông số mạch nên tụ 0.3 ( 0.33) có thể sai số 50%. Lúc đó nó tự điều chỉnh lại tần số làm việc nên chỉ làm giảm công suất MAX chứ không hỏng.
        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

ban xem tai cau chi y thay bang cau chi 15a vao dung thay 10a vi khi lam viec se de dut cau chi va tao xung nguoc lam teo igbt

Comment

chào cả nhà. nhà em có con bếp từ bị bệnh thế này cả nhà xem giúp em.
            BẾP THÌ LÊN ,NÚT NHIỆT VẪN BẬT ĐƯỢC NHƯNG LẠI KHÔNG VÀO NHIỆT ?
            EM ĐẶT NỒI LÊN MÀ NÓ KHÔNG NÓNG ? LÀ BỊ BỆNH GÌ VẬY Ạ ?

Comment

Nguyên văn bởi kid141247k Xem bài viết
              chào cả nhà. nhà em có con bếp từ bị bệnh thế này cả nhà xem giúp em.
              BẾP THÌ LÊN ,NÚT NHIỆT VẪN BẬT ĐƯỢC NHƯNG LẠI KHÔNG VÀO NHIỆT ?
              EM ĐẶT NỒI LÊN MÀ NÓ KHÔNG NÓNG ? LÀ BỊ BỆNH GÌ VẬY Ạ ?
              Bạn thay 2 cái tụ 5mf400v và tụ 2mf xem sao...

Comment

máy đều hoạt động bình thường nhưng bếp không nóng. minh tháo máy ra thấy phù tụ 5mf/400v nhưng mình đã thay tụ đúng tụ 5mf/400v nhưng bếp vẫn không nóng. mong các bác giúp đỡ. bác nào có cao kiến xin góp ý ak.

Comment

Nguyên văn bởi hoailinhvn Xem bài viết
                  máy đều hoạt động bình thường nhưng bếp không nóng. minh tháo máy ra thấy phù tụ 5mf/400v nhưng mình đã thay tụ đúng tụ 5mf/400v nhưng bếp vẫn không nóng. mong các bác giúp đỡ. bác nào có cao kiến xin góp ý ak.
                  Bạn thay luôn con công suất IGBT 25N120 là ổn.

Comment

Bạn đã dùng đúng nồi của bếp chưa vậy?
                    Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                    Mobile: 0914.796.896.

Comment

Còn mình gặp cái bếp của thằng cẩm đào không điều khiển gì được kiểm tra chưa thấy gì mình đổ tội cho VĐK hợp lý không anh em , chết cái chưa kiếm được cái nào giống vậy mà thử (một số nút bấm có thấy tiếng kêu bíp .Xin được giúp đỡ !

Comment

Bếp của bạn có báo lỗi gì không?
                        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                        Mobile: 0914.796.896.

Comment

có bạn nào sửa được bếp từ ở đà nẵng không nhỉ.? hay là biết địa chỉ sửa bếp từ thì chỉ cho mình biết với.
                          yahoo mình là : tc_tan2706
                          mình cảm ơn nhiều...

Comment

Nguyên văn bởi canhtan27 Xem bài viết
                            có bạn nào sửa được bếp từ ở đà nẵng không nhỉ.? hay là biết địa chỉ sửa bếp từ thì chỉ cho mình biết với.
                            yahoo mình là : tc_tan2706
                            mình cảm ơn nhiều...
                            Bạn ở Đà Nẵng ah, mình có anh bạn tên Phương cũng chuyên về lĩnh vực này, sdt: 0905717276, K130/1 Ông Ich Khiêm - ĐN, bạn mang đến anh ấy ktra sửa cho nhé...

Comment

Nguyên văn bởi hoailinhvn Xem bài viết
                              thử kiểm tra con Diode Zener đi bạn

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                                chạy vài phút là toi có nhiều lý do
                                1. Sensor nhiệt của IGBT bị sai nên mất tính năng bảo vệ quá nhiệt.
                                2. Mạch điện bị sai số dẫn tới
                                - Mất bảo vệ quá áp. Điện áp trên cực D có thể vựot quá 1200V.
                                - Sai điểm làm việc ( thời điểm mở IGBT ) dẫn tới dòng mở IGBT quá lớn. Bình thường nó được thiết kế để mở tại thời điểm I~ 0 và U drain ~ 0.
                                Như vậy IGBT hỏng -> nổ cầu chì.

Mạch china design thì sai tụ song song với mâm từ sẽ dẫn tới quá dòng cho IGBT vì sai tần số làm việc. Do vậy sẽ chết IGBT.
                                Tụ 5uF là tụ lọc DC ( chống xung nhiễu) nên sai số không sao. Thiết kế bảo vệ tốt thì không có tụ này vẫn OK.
                                Mạch VN design thì tự thích nghi với thông số mạch nên tụ 0.3 ( 0.33) có thể sai số 50%. Lúc đó nó tự điều chỉnh lại tần số làm việc nên chỉ làm giảm công suất MAX chứ không hỏng.
                                Phân tích rất hay! Thank bạn vì giúp mình mở mang thêm kiến thức

Comment

Về tác giả

Collapse

dvdung1982 Tìm hiểu thêm về dvdung1982

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X