Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bếp từ Midea EF197

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bếp từ Midea EF197

bếp đang dùng, nổ (mất nguồn), ktra thấy: nổ cầu chì, H20R120 chết, diode zener 5v chết. thay tất cả các linh kiện trên, đã có nguồn (5v, 18v??), nhưng vẫn chưa dùng được, đặt nồi lên bếp chạy thử, bếp kêu tít tít ( như khi power on mà trên bếp ko đặt nồi ấy), sau khoảng 1, 2 phút nó tự động tắt về trạng thái standby (đã thay thêm tụ lọc nguồn 400v/5m; 1200v/0,25m ??). Bác nào biết chỉ thêm cho tui với (cho thêm sơ đồ càng tốt).
    Cảm ơn các Bác nhiều.

Kiểm tra đôi 8050/8550 lái cực G của IGBT, điện trở và diode bảo vệ cực G. Thay mới LM 339/ LM393 (LM358), kiểm tra mấy con trở lớn (470K-1M) xem có đứt hay tăng trị số quá không... Chúc thành công !
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

LM 339/393 la gi Bac, toi là dân mới, mong Bác chỉ rõ hơn

Comment

Nguyên văn bởi mountain_st
        LM 339/393 la gi Bac, toi là dân mới, mong Bác chỉ rõ hơn
        Con IC LM339 (14 chân-2 hàng chân), IC LM393 hay LM358 (8 chân-2 hàng chân), mua mới mỗi con chỉ cỡ 5k/ con !
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

LM 339 / LM 358 là IC khuyếch đại thuật toán . bạn có thể tìm thấy nó trong nguồn ATX máy tính . còn muốn rõ hơn thì vào alldatasheet.com mà tìm

Comment

Tôi đã thay thêm cặp s8050/s8550 (kích cổng G): NG, thay tiếp LM339: NG, thay tiếp 02 sensor cảm biến nhiệt (1 trên lá nhôm, 1 trên cuộn dây), bếp vẫn ở tình trạng đã nêu trên, các Bác hỗ trợ tôi thêm nhé.
            Thanks.

Comment

Update:
              Đã thay toàn bộ tụ hóa trên Board= no good; mà cho tui hoi Con H20R120 có khác con H20R1202 ko ? (H20R120 là con gin của bếp, ra chợ ko có con này, chỉ có H20R1202 thôi).
              Các Bác hỗ trợ tui tiếp nhé.
              Thanks.

Comment

hai con IGBT H20R120 và H20R1202 có thê thay thế cho nhau ko vấn đề gì khi bật bếp có tiếng bip bip đó là do chip bị lỗi bạn phẩi cài rom hoặc thay chip mới . con chip có gắn đê đấy

Comment

Nguyên văn bởi mountain_st Xem bài viết
                  Update:
                  Đã thay toàn bộ tụ hóa trên Board= no good; mà cho tui hoi Con H20R120 có khác con H20R1202 ko ? (H20R120 là con gin của bếp, ra chợ ko có con này, chỉ có H20R1202 thôi).
                  Các Bác hỗ trợ tui tiếp nhé.
                  Thanks.
                  Bạn ra chợ trời mua con 25N120 giá khoảng 15-20k 1 con để thay cho con H20R120 . Mình thấy thay bằng con H20 không ăn thua đâu nhanh chết lắm , vì chất lượng nó kém .

Comment

diode chỉnh lưu tôi chưa thay, tôi đã ktra, nguồn DC=300v..

Comment

diode chỉnh lưu, tôi chưa thay, nguồn dc ra khoảng 300V, tôi nghĩ vậy là ổn..

Comment

mình cũng gặp trường hợp giống bạn mình cũng đã thay tụ 5u và o,27u thay hết tụ hóa mà vẫn bó tay k được bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm

Comment

diode cầu tốt, dc= 300v~305v

Comment

Bạn thử nối tiếp cuộn dây với 1 bóng đèn tròn. bật bếp xem đèn có sáng nhấp nháy không. nếu có nhấp nháy thì chắc vấn đề nằm ở mạch detect nồi.
                            Thất nghiệp :(

Comment

Bác có thể nói rõ hơn về mạch này ko (nguyên lý mạch...) ? nếu đúng do mạch này thì cách xử lý ?
                              Thanks.

Comment

Về tác giả

Collapse

mountain_st Tìm hiểu thêm về mountain_st

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X