Thông báo

Collapse
No announcement yet.

một câu hỏi về điện trở!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• một câu hỏi về điện trở!

Chào các bác. E ko phải dân điện, nhưng hôm nọ thằng e học lớp 12 đố 1 câu về điện trở ko biết trả lời sao,đành hen vài hôm trả lời. Hi vọng các bác có thể trả lời giùm e. Thanks các bác nhiều.

Có 2 thiết bị A và B dùng để tỏa nhiệt. Giả sử A và B chỉ có duy nhất dây điện trở là vật tiêu thụ điện. A có 20m dây điện trở, và B có 1m dây điện trở, và tiết diện dây bằng nhau. A sử dụng nguồn xoay chiều 220v, còn B sử dụng nguồn 1 chiều.
    Khi cắm vào nguồn điện, sau 1h , A tỏa ra ngoài nhiệt độ là t độ, và tiêu thụ 20w.
    Câu hỏi;
    1: B có chiều dài dây điện trở bằng 1/20 của A. Vậy nếu A và B cùng 1 lọai dây điện trở, thì nguồn 1 chiều cung cấp 1w cũng có thể làm B tỏa ra ngoài t độ trong 1h. Đúng hay sai. Tại sao?
    2: Trong thực tế, loại dây điện trở dùng cho B cần có điều kiện gì( điện áp, dòng, điện trở R, tiết diện S, P công suất danh định). ( biện luận theo A )

E hỏi nó là câu hỏi ở đâu. Nó bảo nó tự nghĩ ra.
    Bác nào biết trả lời dùm e để e ko bị xấu hổi với nó nhé.
    Hay có gì không hợp lí các bác cũng bảo để e còn đỡ ngượng nếu ko trả lời đc nhé.
    Thanks các bác nhiều nhiều.

1 câu hỏi đi post 3 box. SPAM !!!

Comment

hỏi hay cố tình???????

Email:
      Gmail:

Comment

Câu 1: Không ai tính kiểu "tỏa ra bên ngoài t độ trong 1 giờ ". Vì nó chẳng nói lên được điều gì. Người ta sẽ sử dụng khái niệm "nhiệt lượng Q" để chỉ công suất trao đổi nhiệt. Và nếu tính theo kiểu nhiệt lượng thì nếu coi 100% công suất cấp cho điện trở đều chuyển thành nhiệt năng (hiệu suất 100%) thì nhiệt lượng môi trường thu được tương ứng là 20W và 1W. Như thế đủ thấy là không bằng nhau.
        Câu 2: Nếu B muốn tỏa ra nhiệt lượng bằng với A thì nó đòi hỏi phải chịu được 1 công suất là 20W. Nếu thêm 1 dữ liệu nữa về điện áp thì mới có thể suy ra được điện trở của dây từ đó biện luận các thành phần khác theo R.
        Đây là ý kiến của mình. Sai thì cũng đừng trách nhé
        Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
          1 câu hỏi đi post 3 box. SPAM !!!
          E vì muốn có câu trả lời nhanh nên post hơi nhiều box. Xin lỗi các thành viên và mod.
          Nhờ mod xóa hộ box này với ạ.
          E xin lỗi nha.

Comment

Nguyên văn bởi nguoidoi1805 Xem bài viết
            Chào các bác. E ko phải dân điện, nhưng hôm nọ thằng e học lớp 12 đố 1 câu về điện trở ko biết trả lời sao,đành hen vài hôm trả lời. Hi vọng các bác có thể trả lời giùm e. Thanks các bác nhiều.

Có 2 thiết bị A và B dùng để tỏa nhiệt. Giả sử A và B chỉ có duy nhất dây điện trở là vật tiêu thụ điện. A có 20m dây điện trở, và B có 1m dây điện trở, và tiết diện dây bằng nhau. A sử dụng nguồn xoay chiều 220v, còn B sử dụng nguồn 1 chiều.
            Khi cắm vào nguồn điện, sau 1h , A tỏa ra ngoài nhiệt độ là t độ, và tiêu thụ 20w.
            Câu hỏi;
            1: B có chiều dài dây điện trở bằng 1/20 của A. Vậy nếu A và B cùng 1 lọai dây điện trở, thì nguồn 1 chiều cung cấp 1w cũng có thể làm B tỏa ra ngoài t độ trong 1h. Đúng hay sai. Tại sao?
            2: Trong thực tế, loại dây điện trở dùng cho B cần có điều kiện gì( điện áp, dòng, điện trở R, tiết diện S, P công suất danh định). ( biện luận theo A )

E hỏi nó là câu hỏi ở đâu. Nó bảo nó tự nghĩ ra.
            Bác nào biết trả lời dùm e để e ko bị xấu hổi với nó nhé.
            Hay có gì không hợp lí các bác cũng bảo để e còn đỡ ngượng nếu ko trả lời đc nhé.
            Thanks các bác nhiều nhiều.
            đọc câu hỏi còn ko hiểu nói chi trả lời
            ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
            đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
            dt 03216293151-0986475737

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoidoi1805 Tìm hiểu thêm về nguoidoi1805

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...