Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ không có từ.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bếp từ không có từ.

Bếp nhà em bị nổ cầu chì nguyên nhân do chết sò đã thay, bếp điều khiển được bình thương nhưng cho chảo lên thì không thấy nóng. Kiến thức về điện tử có hạn lên có bác nào biết địa chỉ chuyên sửa bếp từ chỉ em biết với. Em xin chân thành cảm ơn.

nhà tôi cũng có 1 cái bếp,phần tử công suất dùng loại IGBT(H20R1202).khi bị hỏng tôi tháo vỏ ra và cắm điện thi quạt vẫn quay các nút ấn vẫn có tác dụng.cắm lần thứ 2 thi bị nổ cầu chì.đo kiểm tra thấy con IGBT bị chập cả 3 chân.các bác co cao kiến gì chỉ cho em cái.em ở HA LONG-QN nên o biết có mua được con GBT loại này không?mà liệu có giống trường hợp của bácThuan76 o nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi luan_lg Xem bài viết
      nhà tôi cũng có 1 cái bếp,phần tử công suất dùng loại IGBT(H20R1202).khi bị hỏng tôi tháo vỏ ra và cắm điện thi quạt vẫn quay các nút ấn vẫn có tác dụng.cắm lần thứ 2 thi bị nổ cầu chì.đo kiểm tra thấy con IGBT bị chập cả 3 chân.các bác co cao kiến gì chỉ cho em cái.em ở HA LONG-QN nên o biết có mua được con GBT loại này không?mà liệu có giống trường hợp của bácThuan76 o nhỉ?
      ... Bác thay bằng con IGBT APT40GF120JRD đi (thay cho IGBT BUP307 kiếm muốn lòi con mắt luôn á.... ).. bếp từ toàn hư con này, không biết ở chỗ bác như thế nào? chứ con này ở Nhật Tảo có bán nhìu... xem datasheet bên dưới....
      Attached Files

Comment

thanks bác Mhz em sẽ thử tim xem liệu ở ngoài nay có 0!

Comment

Nguyên văn bởi Thuan76 Xem bài viết
          Bếp nhà em bị nổ cầu chì nguyên nhân do chết sò đã thay, bếp điều khiển được bình thương nhưng cho chảo lên thì không thấy nóng. Kiến thức về điện tử có hạn lên có bác nào biết địa chỉ chuyên sửa bếp từ chỉ em biết với. Em xin chân thành cảm ơn.
          Tôi hỏi một câu hơi thừa: Bạn dùng chảo thường hay chảo được thiết kế riêng cho bếp loại này?

Thân,
          Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Bác MHz ơi bác có tài liệu nào nói về cách kiểm tra IGBT không? Và sách tra thay thế tương đương IGBT. Nếu có thì đưa lên cho anh em tham khảo. Cám ơn bác nhiều

Comment

Nguyên lý của bếp từ ntn vậy mấy pro? Giỉa thích dùm đệ với...
              Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                Nguyên lý của bếp từ ntn vậy mấy pro? Giỉa thích dùm đệ với...
                bếp từ dựa trên nguyên lí dòng xoáy Phu cô
                Phu cô là ai và dòng phu cô thế nào xem vật lí 11
                ứng dụng làm quay kim công tơ điện. lò nung, bếp từ
                còn nguyên lí chuyên sâu và mạch hôm nào a nói sau

Comment

Nguyên văn bởi namnp Xem bài viết
                  Bác MHz ơi bác có tài liệu nào nói về cách kiểm tra IGBT không? Và sách tra thay thế tương đương IGBT. Nếu có thì đưa lên cho anh em tham khảo. Cám ơn bác nhiều
                  ... kiểm tra IGBT xem tốt xấu cũng giống như MOSFET thôi :
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=1623

Comment

Bác nào có sơ đồ hoắc cái gì tương đương nói về nguyên lý hoặc mạch chế tạo post lên cho Anh, Em tham khảo đc không! Hoặc ai có kinh nghiệm sửa chữa loại này bếp từ thì chỉ giáo gúp..
                    Nhà mình có mấy cái bếp không hiểu sao đang dùng một thời gian thì không hoạt động đc nữa. Cắm điện vào cứ báo còi tit..tit thôi! Điều khiển vẫn hoạt động nhưng không nóng.
                    Cái thì thay sò rồi cũng chẳng hoạt động...
                    Giúp mình với!

Comment

Nguyên văn bởi thangcuoi Xem bài viết
                      Bác nào có sơ đồ hoắc cái gì tương đương nói về nguyên lý hoặc mạch chế tạo post lên cho Anh, Em tham khảo đc không! Hoặc ai có kinh nghiệm sửa chữa loại này bếp từ thì chỉ giáo gúp..
                      Nhà mình có mấy cái bếp không hiểu sao đang dùng một thời gian thì không hoạt động đc nữa. Cắm điện vào cứ báo còi tit..tit thôi! Điều khiển vẫn hoạt động nhưng không nóng.
                      Cái thì thay sò rồi cũng chẳng hoạt động...
                      Giúp mình với!
                      Mình nhớ không lầm thì trong cuốn sách "Mạch điện thực dụng" của KS Nguyễn Đức Ánh có nói về mấy kiểu bếp từ đấy bạn tìm đọc và tham khảo trong đó nha.
                      Còn hiện tượng bạn vừa nói ở trên theo mình thì có mấy nguyên nhân sau:
                      - Trước hết phải khẳng định rằng nồi nấu phải là nồi chuyên dụng, phải có tác dụng với từ trường, bạn có thể kiểm tra bàng 1 thỏi nam châm
                      - Tháo vỏ bếp kiểm tra mạch, tất nhiên nếu hỏng linh kiện nào thì thay linh kiện đó, nhưng trên mạnh việc kiểm tra đầu tiên bạn phải chú ý tới là các mối nối tới đĩa dây tạo từ, nếu thấy hở thì nối lại.
                      - Quạt tản nhiệt cũng là nguyên nhân gây ra hiện tượng trên, nếu luồng gió không đủ làm mát IC và sò trên mạch sẽ làm cho mạch bảo vệ quá nhiệt ngắt dòng và phát tín hiệu tít tít. Cũng liên quan tới nhiệt độ, bạn hãy kiểm tra con cảm biến nhiệt năm đâu đó trên đĩa tạo từ, thường thì nó nằm chính giữa địa tạo từ nhưng có một số bếp nó gắn với mặt bếp, có thể phải thay nếu con cảm biến nhiệt này bị chết, nhưng thường thì do lớp kem tản nhiệt bị khô quá nên mất tác dụng dẫn nhiệt hoặc dẫn nhiệt kém. Bạn cạo bỏ lớp kem khô đó đi và thay lớp mơi vào (Ra của hàng vitính mà hỏi mua kem tản nhiệt)
                      Chúc bạn thành công!!! Và xin ý kiến của các cao thủ khác
                      viettuan

Comment

Bếp Từ Bị Hư Con Fga15n120

Tôi có bếp từ hiệu KING, bị chạm con FGA15N120ANTD, mua không có. Nhờ các BẠN chỉ dùm, có thể thay tương đương bằng loại nào thông dụng. cám ơn nhìu.

Comment

Nguyên văn bởi huyledtvt Xem bài viết
                          Tôi có bếp từ hiệu KING, bị chạm con FGA15N120ANTD, mua không có. Nhờ các BẠN chỉ dùm, có thể thay tương đương bằng loại nào thông dụng. cám ơn nhìu.
                          ... dùng con IGBT APT40GF120JRD hiện có bán nhìu ở chợ Nhật Tảo TPHCM thay thế xem sao... tui đã dùng con này thay cho vài cái bếp từ roài....

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
                            ... dùng con IGBT APT40GF120JRD hiện có bán nhìu ở chợ Nhật Tảo TPHCM thay thế xem sao... tui đã dùng con này thay cho vài cái bếp từ roài....
                            Cám ơn SƯ HUYNH MHz, nhưng mình ở tận CẦN THƠ rất khó tìm linh kiện.

Comment

Tôi có bếp từ, bị chạm con FGA15N120 AND G44, mua không có. Nhờ các BẠN chỉ dùm, có thể thay tương đương bằng loại nào thông dụng. Tôi ở Hải dương.
                              Cám ơn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

Thuan76 Tìm hiểu thêm về Thuan76

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X