Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ sửa mạch của bóng đèn compact

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
    bác có thể giải thích lí do tại sao có thời gian tối thiểu là 60 s không?
    cái này mình cũng ko rõ lắm. vì hồi trước bóng đèn của công ty rạng đông, lúc nó mới ra. nó có kèm theo hướng dẫn sử dụng và chống hàng giả. cách sử dụng nó ghi là vậy. rồi mình cũng đã thử với 2 trường hợp => kết quả là vậy

Cho mình hỏi thêm cái nữa là thời gian tối thiểu để tắt sau khi bật ? (vì có lúc chỉ cần mở đèn để đọc 1 dòng chữ hay vào WC xem có cái lược không rồi thôi mà đứng chờ để tắt thì cũng bất tiện).

bạn hiểu sai rồi nó là như thế này

bật-> tắt-> 60s ->bật-> tắt->60s ->bật-> tắt->

thời gian chờ sau khi tắt để bật lại là 60s
    còn bạn bật bao lâu rồi bạn tắt thì ko quan trọng

facebook:

Comment

1. bác có thể giải thích lí do tại sao có thời gian tối thiểu là 60 s không? (có thể để cho bóng nguội chăng hay để các chất hóa học trở về trạng thái cũ vì sau khi tắt mình vẫn thấy đèn còn sáng mờ mờ)
      vấn đề là chỗ đó đấy bạn.

facebook:

Comment

Theo mình hiểu thì mỗi khi tắt thì do tụ lọc nguồn vẫn còn tích điện-cần có tg nhất định để xả hết,nếu trong khi đang xả =vẫn còn NL mà bật lại-mạch bị sốc điện gây hỏng.Các bạn thử bật+tắt liên tục xem=cứ 3e sẽ có 1 e tèo ngay.Để khắc phục TT này một số hãng đã lắp thêm R// với tụ lọc nguồn(khoảng từ 470k-820k) để rút ngắn tg xả,nhưng nếu tắt+bật quá nhanh thì vẫn tèo đó....Đôi điều chia sẻ cùng ae..............
        Đỗ Ngọc Hiếu
        Từ Sơn, Bắc Ninh
        Điện thoai; 0989 800

Comment

Nguyên văn bởi dongochieu Xem bài viết
          Theo mình hiểu thì mỗi khi tắt thì do tụ lọc nguồn vẫn còn tích điện-cần có tg nhất định để xả hết,nếu trong khi đang xả =vẫn còn NL mà bật lại-mạch bị sốc điện gây hỏng.Các bạn thử bật+tắt liên tục xem=cứ 3e sẽ có 1 e tèo ngay.Để khắc phục TT này một số hãng đã lắp thêm R// với tụ lọc nguồn(khoảng từ 470k-820k) để rút ngắn tg xả,nhưng nếu tắt+bật quá nhanh thì vẫn tèo đó....Đôi điều chia sẻ cùng ae..............
          sao nó không mắc 1 điện trở nhỏ (vài ohm) để nó xả cho nhanh nhỉ?

Comment

nếu mắc điện trở nhỏ quá thì gây tổn hao và sụt dòng của tải. Nếu nhỏ quá thì dẫn đến ngắn mạch-> cháy nổ.
            FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
            Mr Xô : Email :
            ĐT : 01674524129

Comment

... vì sau khi tắt mình vẫn thấy đèn còn sáng mờ mờ
              Nguy hiểm quá...Công tắc của bóng đèn chắc bạn này đang lắp ở dây nguội (N) mất rùi, thay vì phải lắp ở dây nóng (L) mới đúng.

Comment

đèn compact hư,ko sáng hoăc chớp tắt thường là do các yếu tố sau

1 cháy 1 hoặc cả 2 sơi dây tóc

2 tu nối tiếp giữa 2 sơi dây tóc bi châp ( thường là 102 màu xanh lá )

3 2 con transistor die

4 tu hồi tiếp bi khô ( thương là loai có tri số từ 2.2uf đen 47uf )

5 điên trở 1M,hoăc vài trăm K gắn vào mấy con transistor

6 còn nhiều yếu tô khác nữa,chẳng hạn làm bê bóng đèn thì sáng cái quái nào đc
                không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi heothongthai Xem bài viết
                  Nguy hiểm quá...Công tắc của bóng đèn chắc bạn này đang lắp ở dây nguội (N) mất rùi, thay vì phải lắp ở dây nóng (L) mới đúng.
                  Bạn nói đúng tắt đèn mà còn sáng lờ mờ chắc chắn là lắp như bạn nói.

Comment

Bac nay 'cao thu' ma len day CHEM ae...
                    Muốn thành công phải trải qua thất bại
                    Trên đường đời có dại mới có khôn

Comment

Có con relay be bé đóng mạch qua trở sau khi tắt đèn cũng được đấy nhỉ?
                      |

Comment

sợi tóc khoảng 2-2,2ohm bạn ạ

Comment

bóng đèn compac nhà em hỏng đa phần là đứt tóc bác lấy đồng hồ VOM đo thử mà coi em tháo lấy mạch lắp sang bóng khác vẫn sáng bt
                          hỏng mạch con số chỉ = 1/100
                          Lý Thuyết Và Thực Hành
                          Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

HIc em cũng đang gặp 1 con như này mà vẫn chưa sửa dc.À trên broad của em có 1 vết nổ trong vùng của con biến áp mà em kiểm tra kĩ rồi vẫn ko thấy con nào chết.ae xem dùm em vs http://www.dientuvietnam.net/forums/...an-thi-163392/
                            Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

mua đèn mới lắp lại là xong thôi mà,đứt dây tóc thì làm gì mà sàng đc nửa hả hoangthuanhd

Comment

Nguyên văn bởi nghi123 Xem bài viết
                                Có con relay be bé đóng mạch qua trở sau khi tắt đèn cũng được đấy nhỉ?
                                cái bóng đèn compac sao mà rắc rối quá vậy?..........?...........?....

Comment

Về tác giả

Collapse

khuechdaics Tìm hiểu thêm về khuechdaics

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X