Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chấn lưu điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình lấy chấn lưu đèn compact 11w đấu vào cái đèn bàn sao nó không sáng nhỉ, đã kiểm tra bóng đèn bàn mới mua, tháo ra thấy hai bên dây tóc còn nó đấu qua con tu gốm. còn vỉ chấn lưu có bốn đầu ra. hai chân nối nhau qua tụ gốm mình bỏ vì đèn đã có. hai chân còn lại mình đấu vào hai cực của đèn. Các bạn xem cho mình tại sao sơ đồ đấu như thế nó vẫn không sáng được. Mình rất đam mê ngâm cứu điện tử các bạn ủng hộ nhé. Cảm ơn

Comment

• chào mọi người. Mình muốn hỏi 1 việc mong được hồi âm sớm. nếu dùng chấn lưu 40W cho bóng 36W thì có vấn đề gì không? xin cảm ơn trước.

Comment

• Nguyên văn bởi thaivvhp Xem bài viết
        mình lấy chấn lưu đèn compact 11w đấu vào cái đèn bàn sao nó không sáng nhỉ, đã kiểm tra bóng đèn bàn mới mua, tháo ra thấy hai bên dây tóc còn nó đấu qua con tu gốm. còn vỉ chấn lưu có bốn đầu ra. hai chân nối nhau qua tụ gốm mình bỏ vì đèn đã có. hai chân còn lại mình đấu vào hai cực của đèn. Các bạn xem cho mình tại sao sơ đồ đấu như thế nó vẫn không sáng được. Mình rất đam mê ngâm cứu điện tử các bạn ủng hộ nhé. Cảm ơn
        Nếu 2 chân còn lại của chấn lưu bạn đấu vào 2 chân không nối với tụ gốm 2,2n của bóng đèn, mà đèn không sáng thì phải xem lại chấn lưu có còn tốt không??hoặc bóng còn tốt không ??
        Last edited by ndp62; 19-03-2013, 15:46.

Comment

• Nguyên văn bởi hdnamca Xem bài viết
          chào mọi người. Mình muốn hỏi 1 việc mong được hồi âm sớm. nếu dùng chấn lưu 40W cho bóng 36W thì có vấn đề gì không? xin cảm ơn trước.
          Không có vấn đề gì đâu,công suất của chấn lưu điện tử TQ,ghi trên vỏ không phải là một giá trị tuyệt đối chính xác đâu bạn,nhiều bóng compact ghi 30-32 W mà dùng 2 con 13001 ,thì CS chỉ khoảng 10-12 W thôi.

Comment

• mình dùng chấn lưu của bộ quốc phòng hi.cảm ơn ban nhé

Comment

mình dùng chấn lưu của bộ quốc phòng hi.cảm ơn ban nhé
              Lúc mới bắt đầu dùng CLĐT,mình đã mua 1ch giá 15K,nhưng mình thất vọng phải bỏ đi ngay vì bóng nhanh đen đầu,hỏng và độ sáng rất yếu..

Comment

• vậy ah. không lẽ hàng VN lại k = hàng TQ.

Comment

vậy ah. không lẽ hàng VN lại k = hàng TQ.
                  Mình dùng hàng VN,chứ không dùng hàng TQ,nhưng hàng VN mình dùng Chấn lưu ĐT của SUNLIGHT chứ không phải QP

Comment

• làm mạch ko chạy @@

Comment

• Chào các bác, em có cái đèn ốp trần bị hỏng chấn lưu, ra ngoài mấy tiệm đồ điện mua để thay thế mà họ không bán chấn lưu rời. Em mở ra xem thì thấy 1 con tụ 250v, 6.8mF bị phồng, thay tụ khác vẫn không lên.
                      Các bác cho em hỏi cái chấn lưu này có thể hỏng linh kiện nào nữa để em ra mua thay thế xem thế nào. Công suất bóng là 24w và bóng đôi 4 chân. Hình ảnh mạch đây ạ:
                      Click image for larger version

Name:	11412857136_8aa9f60649_c.jpg
Views:	1
Size:	264.8 KB
ID:	1390501

Name:	11412867386_c6450aa6ff_z.jpg
Size:	170.0 KB
ID:	1390502

Name:	11412892494_9da55efd66_z.jpg
Size:	185.3 KB
ID:	1390503

Comment

• Thường 99% chấn lưu chết đèn công suất, trong hình là KSE13003 hoặc MJE13003. Hãn hữu thì cháy đi-ốt (cái màu đen) hoặc đi-ac (cái màu xanh bên trái). Hiếm hơn nữa là hỏng tụ. Biến áp xung / cảm thì không bao giờ hỏng.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi Antilope Xem bài viết
                          Chào các bác, em có cái đèn ốp trần bị hỏng chấn lưu, ra ngoài mấy tiệm đồ điện mua để thay thế mà họ không bán chấn lưu rời. Em mở ra xem thì thấy 1 con tụ 250v, 6.8mF bị phồng, thay tụ khác vẫn không lên.
                          Các bác cho em hỏi cái chấn lưu này có thể hỏng linh kiện nào nữa để em ra mua thay thế xem thế nào. Công suất bóng là 24w và bóng đôi 4 chân. Hình ảnh mạch đây ạ:
                          [ATTACH=CONFIG]80180[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]80181[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]80182[/ATTACH]
                          Bạn thay con tụ màu xanh gần 4 sợi dây chổ tay bạn cần ấy. Thay loại giống chỉ số nhưng diện áp khoảng 1200V hay 1500V ok hơn.
                          Tran Thanh Tuan

Comment

• mình đã đăng kí thành công diễn đàn, muốn nhờ mọi người tư vấn nhưng không biết vào đâu để mà đăng câu hỏi lên cả. Nhờ mọi người chỉ jup với...Hi. Thanks nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                              Thường 99% chấn lưu chết đèn công suất, trong hình là KSE13003 hoặc MJE13003. Hãn hữu thì cháy đi-ốt (cái màu đen) hoặc đi-ac (cái màu xanh bên trái). Hiếm hơn nữa là hỏng tụ. Biến áp xung / cảm thì không bao giờ hỏng.
                              Thanks bác, em xem cái transitor thấy nó ghi là YD 308 13003. Nó có 2 cái thì phải thay cả 2 luôn hả bác?

Bạn thay con tụ màu xanh gần 4 sợi dây chổ tay bạn cần ấy. Thay loại giống chỉ số nhưng diện áp khoảng 1200V hay 1500V ok hơn.
                              Thanks bác, để em thử thay con transitor như bác bqviet hướng dẫn xem, nếu không được em sẽ thử thay cái tụ kia xem thế nào.

Comment

• Đừng thay ngay vội, mượn ai có cái đồng hồ có chức năng đo được transistor và tụ. Tháo từng cái ra đo, cái nào hỏng mới thay. Cái tụ màu xanh là tụ mica, tụ nhựa ... cực hiếm khi hỏng, nếu hỏng thì nó vẫn thường hỏng sau đám tụ hóa bên tay trái.

YE13003 là hàng nhái của tàu, bố trí thứ tự chân ngược với KSE13003.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

Nothing31 Tìm hiểu thêm về Nothing31

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X