Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CODE/ROM TIVI . Tập hợp các vần đề về rom màn hình màu .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• file IC nhớ 24c161 của tivi sanyo model: w21cf1
    Attached Files

Comment

• Một số fie TV Panasonic
      Attached Files

Comment

• Pác quốc dung chấp làm gi vi những người như thế chi co ăn không biết đến trồng đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết

Chào bạn

Ban cho mình hỏi chút nhé. về phần sơ đồ thì chưa làm thử chưa biết. Nhưng trong mạch mình nhìn thấy một con chip Master PIC16x84. Vậy câu hỏi đặt ra để mạch nạp có thể nạp thì khi làm xong mạch này vẫn cần file .hex của chip Master ( Pic16X84 ) và phải dùng một mạch nạp khác để nạp(file .hex đang thiếu) cho con Master ???????.

Cảm ơn bạn.

Chào các Bạn. Để đầy đủ hơn về mạch nạp EEPROM nhớ trong Tivi và Monitor, tôi sẽ hướng dẫn chi tiết cách sử dụng từ mạch nạp bạn quocdung.nt đã gởi lên cho các bạn (thú thật – tôi đã làm - sử dụng mạch này 2 năm nay – kết quả tốt). Nhân đây, tôi cảm ơn tấm lòng của quocdung.nt vì mọi người.
          Hướng dẫn chia làm 2 phần: HD phần cứng và HD phần mềm.
          A. Hướng dẫn phần cứng:
          Bạn quocdung.nt ghi chú đế cắm là PIC16x84 làm bạn biendt và hatbui hiểu lằm đây là PIC master. Xin thưa đây chỉ là đế 18 chân: nhóm trên - đế màu tím: dùng gắn chip PIC 12C50x để nạp; nhóm ngay bên dưới – đế màu xanh: dùng gắn EEPROM loại 8 chân gồm các dòng chíp từ 24C02..24C512, thông thường trong tivi, monitor bạn sẽ bắt gặp những IC nhớ như là 24C04, 24C08; cuối cùng vòng ngoài ta có thể gắn chip PIC 18 chân dòng PIC16x84 vào nạp (phần này không nói ở đây – xin được đề cập bên luồng Viđiềukhiển)

Hình bên dưới được chú thích lại và hướng dẫn rõ ràng vị trí gắn chíp lên đế cắm để nạp.

Phụ chú thêm: Như mạch trên khi nạp hoặc khi đọc dữ liệu về, mạch chỉ việc làm một mạch mà ta không biết được mạch có làm việc hay chưa. Chính vì vậy cần mắc thêm 1 Led hiển thị chỉ báo việc làm của mạch nạp. Khi nạp dữ liệu led chớp-tắt liên tục theo từng bit 0, bit1 trong file HEX.

Mạch dành cho nạp ROM 24Cxxx: Để gọn hơn, tiết kiệm hơn, và dễ dàng hơn ta cắt bỏ phần cứng nạp cho PIC chừa lại mạch nạp EEPROM thôi.

Phần sau, tôi sẽ hướng dẫn làm mạch nạp 24Cxxx giao tiếp cổng USB, vì cổng COM gây phiền phức quá, mỗi lần nạp phải gắn từ sau thùng máy (Desktop), hoặc Laptop có cái không có cổng COM – phiền phức.

B. Hướng dẫn phần mềm:

Comment

• Bạn nào cần Hướng dãn sử dụng phần mềm nạp ROM không, mình sẽ sẵn lòng viết tiếp phần hướng dẫn sử dụng phần mềm nạp ROM.

Comment

• Được sự động viên của bạn votricuong, tôi hứa ngày mai rãnh sẽ post tiếp theo phần hướng dẫn cách sử dụng phần mềm nạp ROM cho bạn. Chờ nhé....

Comment

• B. Hướng dẫn phần mềm nạp ROM cho Tivi-Monitor:

1. Kết nối:
                Mở chương trình WinPIC800 và chọn box lựa chọn chip (số 1- hình ảnh phía dưới), sau đó trỏ đến chọn dòng chíp I2C 24C:

Sau đó trong box phía dưới chọn loại IC nhớ giống IC nhớ ta cần nạp hoặc đọc dữ liệu. Ví dụ tôi muốn nạp dữ liệu cho IC nhớ máy BELCO có sử dụng IC 24C04, nên tôi chọn 24C04:

2. Cấu hình:
                Ở lần đầu tiên sử dụng chương trình bạn cần thiết lập (sau này không cần thiết lập lại nữa).
                Thiết lập để phần mềm nhận dạng xem phần cứng nào đang sử dụng để phần mềm này hỗ trợ vì WinPIC800 này hỗ trợ rất nhiều phần cứng đi theo.
                Cách thiết lập:
                Chọn Settings từ thanh menu lệnh, trỏ chọn tiếp Hardware, một hộp thoại mới như hình sau xuất hiện:

Bạn chọn JDM Programmer vì phần cứng thiết kế ở trên là dạng JDM. Xong chon nút Apply edits để chấp nhận.

Tới đây việc thiết lập xem như xong và đang sẵn sàng để sử dụng.
                3. Kiểm tra:
                Gắn mạch nạp kết nối với máy tính thông qua cổng COM (sau này sẽ có phần cứng hỗ trợ gắn USB sẽ trở nên dễ dàng hơn và đẹp hơn).
                Kiểm tra:
                Tiếp đến bạn kiểm tra xem phần mềm có nhận dạng mạch nạp hay chưa bằng cách click vào nút có hình dáng cổng COM (có chú thích là Hardware Test – số 4 hình bên dưới):

(Hoặc có thể ấn tổ hợp phím nóng Ctrl+T hoặc vào menu lệnh Device\ HW Test)
                Nếu phần cứng sẵn sàng thì có thông báo:
                Ngược lại, nếu có lỗi thì có thông báo:
                Khắc phục:
                - Kiễm tra xem mạch phần cứng đã đúng chưa, sữa lại hoặc làm mới vì rất đơn giản.
                - Tháo cổng COM và kết nối lại để loại trừ tiếp súc kém ( rất thường xuyên – vì chổ tiếp nối lỏng)
                4. Nạp dữ liệu xuống Chip:
                a. Mở tập tin:
                - Vào menu File\Open hoặc click chuột chọn biểu tượng , hộp thoại Open xuật hiện:

Chọn đường dẫn đến nơi lưu file .hex dữ liệu của ROM nhớ máy tivi hoặc monitor tương ứng. Xong chọn nút Open để mở.

b. Thao tác náp chương trình:
                - Thao tác nạp:
                Bạn click chuột chọn nút biểu tượng màu đỏ có ghi chú Program All (trong hình dưới tôi chú thích là Nạp xuống Chip – nút thứ 2 từ trái qua) hoặc phím nóng Ctrl+P .
                - Thao tác xóa:
                Nếu chip nhớ trắng mới mua về hoặc lấy từ máy củ, bạn cần thao tác xóa chip để dữ liệu trắng hoàn toàn. Tuy nhiên trước khi ra lệnh nạp vào chip chương trình đã thực hiện thao tác xóa chip trước. (Do đó thao tác xóa là không cần – trừ khi bạn muốn xóa chip chẳng mà không làm gì hết)
                - Thao tác dò sai:
                Nếu bạn còn nghi ngờ việc nạp dữ liệu vào chíp có sai sót hoặc dữ liệu nạp vào không đúng thì bạn hãy click nút màu vàng (nút thứ 3 từ trái) hoặc phím nóng Ctrl+V.
                Kết quả: Nếu đúng hoàn toàn sẽ có thông báo là OK. Nếu có sai sót chương trình sẽ chỉ ra cho bạn biết vị trí ô nhớ nào đã nạp sai so với dữ liệu gốc.
                Khắc phục sai sót: cho lệnh nạp lại hoặc xóa chíp rồi cho nạp lại.

5. Đọc dữ liệu về máy:

Sau khi bạn đã kết nối mạch nạp với máy tính và đã kiểm tra phần mềm đã nhận dạng phần cứng, bạn click chuột chọn Read All (biểu tượng màu xanh đầu tiên từ trái) hoặc phím nóng Ctrl+L.
                Sau khi chờ phần mềm đọc xong, cửa sổ Code (vùng lớn nhất ghi mã số Hex) có thay đổi.
                Click chọn File\Save hoặc biểu tượng đĩa mềm để lưu dữ liệu từ IC EEPROM nhớ về máy tính (dự phòng để sau này sửa máy lỗi ROM cùng model).

Trên này là những trình bày về hướng dẫn sử dụng phần mềm nạp IC nhớ tivi-monitor, rất mong là có ích cho các bạn cần đến.
                HoneD
                Last edited by honed; 18-08-2009, 19:17.

Comment

• chao cac bac

em dang can tai lieu ve Digital to Analog converter(DAC). Bac nao co tai lieu lien quan cho em xin voi.
                  Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi dpx2007 Xem bài viết
                    chao cac bac

em dang can tai lieu ve Digital to Analog converter(DAC). Bac nao co tai lieu lien quan cho em xin voi.
                    Thanks
                    Bạn sử dụng con này coi: DAC0832
                    Datasheet nè: http://www.learn-c.com/dac0832.pdf

Comment

• Để hoàn thiện phần HD mạch nạp ROM nhớ cho Tivi-Monitor, mình gởi 2 file hướng dẫn chi tiết cho các bạn luôn.
                      ==> Hướng dẫn nạp EEPROM trong Tivi-Monitor_HW.rar
                      ==> Hướng dẫn nạp EEPROM trong Tivi-Monitor_SW.rar

Thân ái chào các bạn. Thế là xong luồng này luôn nhé!
                      Last edited by honed; 18-08-2009, 19:11.

Comment

• bac quocdung.nt oi pass code bác có dùng chung ko vậy ? làm ơn cho em xin pass nha email cua em : hoangnamctc@yahoo.com.vn
                        cam on bac ha.

Comment

• mình có một số rom của tivi, vcd,dvd-mp4 muốn đưa lên diễn đàn mà không biết cách.chỉ giáo mình với...chi tiết nha! ...cám ơn nhiều.

Comment

• bạn viết vài dong rồi bấm gửi bài trả lời.sau đó bấm đính kèm tập tin là được

Comment

• bạn chọn trả lời chi tiết xong chọn các tùy chọn khác chọn tải file từ máy là xong

Comment

• To QUOCDUNG.NT: Bác dũng có thể cho em hỏi là khi đầu DVD lỗi hoặc mất ROM thì đầu sẽ bị sao ạ? em có 1 chiếc DVD MP4 RICSON của Malaysia, nó vẫn có màn hình nền nhưng ko Open/Close được và mắt đọc cũng ko chạy. Khi nhấn công tắc nguồn thì nó hiện chữ Close rồi chữ Load nhưng mắt đọc vẫn ko sáng và motor của mắt đọc cũng ko chạy. Tắt nguồn rồi nhấn lại lần nữa thì nó hiện chữ Load và motor của mắt đọc lại chạy mãi cho đến khi tắt nguồn. Em sợ đó là do ROM. Chip nhớ của nó là: EN25D80, nó có 8 chân. Do em còn non kinh nghiệm nên kính mong bác và các bạn khác giúp đỡ. Em cảm ơn trước nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdung.nt Tìm hiểu thêm về quocdung.nt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X