Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề thay cao áp của tivi xong hình nở to

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề thay cao áp của tivi xong hình nở to

tình hình là mấy hôm nay thay mấy cái cao áp của ti vi mà toàn bị hình nở to
    đặc biệt là 1 con VTB 21F06 của khách mang tới bị xì thân cao áp và làm chết nguồn chết VXL9370 n3.
    em thay VXL thay cao áp thay nguồn xong máy chạy bình thường nhưng hình bj nở to mất cả chữ VTV
    tụ chân C là 8n2 em ko còn tụ nào bé hơn để giảm xuống
    vào mã svit cũng ko dc vì ko biết cách vào
    các bác có kinh nghiệm xin giúp em vào mã hoặc ghép tụ em với ạ em xin cảm ơn nhiều ạ

vtb hay có biến trở tăng giảm B+ mà anh. anh thử giảm b+ 1 tí là hình co lại ak

Comment

Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
      tình hình là mấy hôm nay thay mấy cái cao áp của ti vi mà toàn bị hình nở to
      đặc biệt là 1 con VTB 21F06 của khách mang tới bị xì thân cao áp và làm chết nguồn chết VXL9370 n3.
      em thay VXL thay cao áp thay nguồn xong máy chạy bình thường nhưng hình bj nở to mất cả chữ VTV
      tụ chân C là 8n2 em ko còn tụ nào bé hơn để giảm xuống
      vào mã svit cũng ko dc vì ko biết cách vào
      các bác có kinh nghiệm xin giúp em vào mã hoặc ghép tụ em với ạ em xin cảm ơn nhiều ạ
      hình dãn ngang là do trở kháng của FBT thay vào không đúng với thiết kế cuộn yoke. bây giờ giảm nhỏ trị số tụ damper (tụ đệm ngang) đi thì cao áp chạy mạnh lên là khung hình(khung sáng) sẽ thu vào , điều chỉnh trị số của tụ sẽ được khung hình như ý nếu như độ giãn chưa quá nhiều,, còn nếu giảm tụ nhiều mà chưa đạt(tối thiểu tụ đệm là 562) thì tăng giảm tụ xuất ngang để cho khung sáng đạt nhất , không nên can thiệp vào áp nguồn B+ .service không can thiệp độ nở ngang được , chỉ thay đổi tâm ngang và méo gối thôi.

Comment

chỉnh B + ko dc đâu bác ạ ,nếu chỉnh thấp quá ảnh sẽ xấu vì 180v bị giảm theo
        các bác giúp em hình này với ạ
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          hình dãn ngang là do trở kháng của FBT thay vào không đúng với thiết kế cuộn yoke. bây giờ giảm nhỏ trị số tụ damper (tụ đệm ngang) đi thì cao áp chạy mạnh lên là khung hình(khung sáng) sẽ thu vào , điều chỉnh trị số của tụ sẽ được khung hình như ý nếu như độ giãn chưa quá nhiều,, còn nếu giảm tụ nhiều mà chưa đạt(tối thiểu tụ đệm là 562) thì tăng giảm tụ xuất ngang để cho khung sáng đạt nhất , không nên can thiệp vào áp nguồn B+ .service không can thiệp độ nở ngang được , chỉ thay đổi tâm ngang và méo gối thôi.
          tụ C sò đã là 802 vậy em ko có con nào bé hơn cả, tang giảm tụ xuất ngang là con tụ nào hả bác em chưa thử bao giờ

Comment

Mất chữ VTV thì Svit cũng chỉ thu lại đc ít thôi.... Thay tụ CE của sò dong đi.... giảm dần thôi bác ạ! nhưng sò sẽ hơi nóng đấy!
            Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Comment

tụ C sò đã là 802 vậy em ko có con nào bé hơn cả, tang giảm tụ xuất ngang là con tụ nào hả bác em chưa thử bao giờ
              bác xem lại thế nào chứ hạn chế việc giảm trị số của tụ thoát c sò giảm thì giảm ít một thôi không là toi đèn hình đấy . bác xem quanh chân lái có cuộn cảm nào phối hợp với lái dòng bác quấn thêm dây hoặc tháo bớt ra thì thình cũng sẽ co lại còn thay tụ c sò em sợ lắm ( đã làm toi 1 đèn vì cách này)
              Tettsu

Comment

tụ xuất ngang là con tụ khoảng 334 đến 684 nằm ở 1 chân cuộn yoke ngang về mass đó , tăng giảm từng ít một , tăng thì gắn thêm tụ 104/250v, nếu hình dãn ra thì tháo tụ 104 ra , rồi thay tụ cũ bằng 1 tụ khác nhỏ hơn, thí dụ tụ cũ là 684 thì thay bằng 564, coi thử khung sáng thay đổi thế nào thì tính lại , nhưng đừng giảm nhỏ quá 334 là được , thường là thay đổi tụ đệm còn 602 là có thể đã được rồi , tháo bỏ 802 ra thay vào bằng 2 con hoặc 3 con cũng được nhưng tổng trị số bằng mức mình cần như 752 /702 , 682. xuống nữa 602 thì FBT đã chạy mạnh rồi , khung sáng đã co lại khá nhiều rồi đó .

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                  Mất chữ VTV thì Svit cũng chỉ thu lại đc ít thôi.... Thay tụ CE của sò dong đi.... giảm dần thôi bác ạ! nhưng sò sẽ hơi nóng đấy!
                  sao bạn không gắn thêm cuộn dây vào yoke cho nó co lại ? nếu co quá thì tháo bớt vòng dây hoặt thay cuộn dây ra yoke 1 cuộn lớn hơn

Comment

Giảm tụ đêm (tụ C-E) thì cao áp tăng làm hình thu hẹp lại nhưng dễ chết sò và có thể bay đèn hình.
                    Tăng tụ xuất thì hình co lại nhưng sẽ sai tuyến tính ngang: hình ở biên (trái/ phải) của hình sẽ bị gầy còn ở gữa thì vẫn mập.
                    Thêm 1 cuộn dây nối tiếp với yoke thì hình cũng dễ sai tuyến tính ngang.
                    Chuyển từ đấu yoke song song sang kiểu nối tiếp xem sao, cũng là thay đổi trở kháng yoke và giảm biên độ quét trên từng cuộn.
                    Nếu không được thì chịu khó kiếm cái FBT đúng loại mà thay thôi. Khuyên bạn đừng nên giảm tụ đệm quá nhiều.
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em cảm ơn các bác rất nhiều,quả thật là vấn đề nan giải với em
                      cũng chẳng hiểu tụ kí hiệu như thế nào nữa 9n1 , 8n2 là dọc theo kiểu nào ạ
                      vì có 1 con tụ CE 9n1 lâu nay em cứ ngỡ là 901 nhưng ko phải khi em thay tụ 802 vào thì hình co lại cuối cùng phải thay 602 .

Comment

em cảm ơn các bác rất nhiều,quả thật là vấn đề nan giải với em
                        cũng chẳng hiểu tụ kí hiệu như thế nào nữa 9n1 , 8n2 là dọc theo kiểu nào ạ
                        vì có 1 con tụ CE 9n1 lâu nay em cứ ngỡ là 901 nhưng ko phải khi em thay tụ 802 vào thì hình co lại cuối cùng phải thay 602 .
                        tụ 9N1 là tụ 912 (9100pF)

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          tụ 9N1 là tụ 912 (9100pF)
                          Phụ bác Giành cái linhk ạ
                          Cách đọc trị số - ý nghĩa điện áp - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử

Comment

Nguyên văn bởi khacvietvt Xem bài viết
                            Phụ bác Giành ...
                            khacviet bá láp rồi...
                            A Giành là Anh già, vì thế đừng bỏ chữ A đi, tội nghiệp các a giành...
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em cảm ơn các bác nhiều ạ , lâu nay cứ ngỡ 9n1 là 901 may mà chưa có sai lầm lớn ko thì chết

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanlamha88 Tìm hiểu thêm về tuanlamha88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X