Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Pan tv samsung CS21A531FL loạn màu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Pan tv samsung CS21A531FL loạn màu

Em có gắp 1 trường hợp TV samsung cs21a531fl bị loạn màu , em mất 3 ngày nghiên cứu, nạp rom, thay ic tổng nhưng cuối cùng không phải, em gặp máy anh thợ chuyên nghiệp hơn, đưa hình chụp cho máy ảnh xem, máy anh nói là 99% hư đèn hình, làm em thấy thất vọng tràn trề, bỏ hết vài trăm mà vậy, cuối cùng em lấy 1 bo khác sang chạy thì ok. thế là có hy vong. và em không ngờ chỉ bị 1 bệnh nhỏ. chết diot xung cấp nguồn cho ic LA78045, nguồn lấy từ flayback về, kết hợp với nguồn của biến áp xung. khi kiểm tra tại chân nguồn ic la78045 không phát hiện được, nhưng khiểm tra trên chân 12v tại flayback mới phát hiện ra. em không nhớ là diot số bao nhiêu trên bo . vị trí của nó ở gần fb, nằm ở sát phía ngoài bo.Click image for larger version

Name:	DSC_00041.jpg
Views:	1
Size:	32.0 KB
ID:	1421967

Nguyên văn bởi quangtrong Xem bài viết
    Em có gắp 1 trường hợp TV samsung cs21a531fl bị loạn màu , em mất 3 ngày nghiên cứu, nạp rom, thay ic tổng nhưng cuối cùng không phải, em gặp máy anh thợ chuyên nghiệp hơn, đưa hình chụp cho máy ảnh xem, máy anh nói là 99% hư đèn hình, làm em thấy thất vọng tràn trề, bỏ hết vài trăm mà vậy, cuối cùng em lấy 1 bo khác sang chạy thì ok. thế là có hy vong. và em không ngờ chỉ bị 1 bệnh nhỏ. chết diot xung cấp nguồn cho ic LA78045, nguồn lấy từ flayback về, kết hợp với nguồn của biến áp xung. khi kiểm tra tại chân nguồn ic la78045 không phát hiện được, nhưng khiểm tra trên chân 12v tại flayback mới phát hiện ra. em không nhớ là diot số bao nhiêu trên bo . vị trí của nó ở gần fb, nằm ở sát phía ngoài bo.[ATTACH]89365[/ATTACH]
    Pan này thơm lắm, ae thợ hảo hảo còn quý khách lo chuẩn bị xiền.

Giống như con thiêu thân lao vào trò vui thế gian!!!

Comment

bác kiểm tra nguồn âm cấp cho ic mành. cái này bị ở phần mành thôi

Comment

Em có gắp 1 trường hợp TV samsung cs21a531fl bị loạn màu , em mất 3 ngày nghiên cứu, nạp rom, thay ic tổng nhưng cuối cùng không phải, em gặp máy anh thợ chuyên nghiệp hơn, đưa hình chụp cho máy ảnh xem, máy anh nói là 99% hư đèn hình, làm em thấy thất vọng tràn trề, bỏ hết vài trăm mà vậy, cuối cùng em lấy 1 bo khác sang chạy thì ok. thế là có hy vong. và em không ngờ chỉ bị 1 bệnh nhỏ. chết diot xung cấp nguồn cho ic LA78045, nguồn lấy từ flayback về, kết hợp với nguồn của biến áp xung. khi kiểm tra tại chân nguồn ic la78045 không phát hiện được, nhưng khiểm tra trên chân 12v tại flayback mới phát hiện ra. em không nhớ là diot số bao nhiêu trên bo . vị trí của nó ở gần fb, nằm ở sát phía ngoài bo.[ATTACH]89365[/ATTACH]
        Cảm ơn bạn đã chia sẻ ! Tôi chưa gặp pan này lần nào nhưng có thể phân tích pan này thế này:thông thường anh em hay gặp đời này mất nguồn +16v từ cao áp ra cấp cho ic mành và biến áp kích,cụ thể là chết R cầu chì trước D chỉnh lưu,khi đó bật tivi máy có khung sáng bị co mành sau đó lại mất,rồi lại có,nếu cô lập bảo vệ thì khung sáng bị co ko mất nữa.Máy của bạn là D chỉnh lưu +16,5v bị thông,do vậy nguồn +16v cấp cho ic mành ko mất mà thành nguồn AC (nguồn -16v thì vẫn ok),nguồn AC này cũng cấp cho biến áp kích nhưng lại đc qua 1 D phần áp,D này giờ làm thêm chức năng chỉnh lưu 16V AC thành DC cho biến áp kích,do vậy lỗi chỉ còn do ic mành làm việc sai,nó vẫn bung mành nhưng kéo lệch phần hình ảnh cần hiển thị đi xuống hết dưới hoạc hết lên trên màn hình,do vậy màn hình chỉ còn là các vầng màu như cầu vồng.Nhìn hình ảnh như vậy tôi nghĩ ngay là phần mành,vì đã gặp nhiều tivi hỏng ic mành và nó cũng kéo lệch hết hình ảnh đi như vậy,trên màn chỉ là bảy sắc cồng vồng.
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Đây là bệnh đặc trưng về phần mành (vert) của SAMSUNG!
          Email:tranthanhtam6875@gmail.com.vn
          Tel: 01652.030103

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
            Cảm ơn bạn đã chia sẻ ! Tôi chưa gặp pan này lần nào nhưng có thể phân tích pan này thế này:thông thường anh em hay gặp đời này mất nguồn +16v từ cao áp ra cấp cho ic mành và biến áp kích,cụ thể là chết R cầu chì trước D chỉnh lưu,khi đó bật tivi máy có khung sáng bị co mành sau đó lại mất,rồi lại có,nếu cô lập bảo vệ thì khung sáng bị co ko mất nữa.Máy của bạn là D chỉnh lưu +16,5v bị thông,do vậy nguồn +16v cấp cho ic mành ko mất mà thành nguồn AC (nguồn -16v thì vẫn ok),nguồn AC này cũng cấp cho biến áp kích nhưng lại đc qua 1 D phần áp,D này giờ làm thêm chức năng chỉnh lưu 16V AC thành DC cho biến áp kích,do vậy lỗi chỉ còn do ic mành làm việc sai,nó vẫn bung mành nhưng kéo lệch phần hình ảnh cần hiển thị đi xuống hết dưới hoạc hết lên trên màn hình,do vậy màn hình chỉ còn là các vầng màu như cầu vồng.Nhìn hình ảnh như vậy tôi nghĩ ngay là phần mành,vì đã gặp nhiều tivi hỏng ic mành và nó cũng kéo lệch hết hình ảnh đi như vậy,trên màn chỉ là bảy sắc cồng vồng.
            AE Newbie rất cần những người như bạn gặp mỗi Pan bệnh thì đều bỏ tâm sức ra phân tích nguyên lý, nguyên nhân cho ae đc hiểu rõ về Pan bệnh đó, khi đã hiểu rõ thì chỉ cần đọc qua 1 lần là nhớ mãi và áp dụng cho các trường hợp khác tương tự.

nếu k hiểu rõ theo phân tích như bạn thì rất khó nhớ khó áp dụng vì chỉ biết là à như thế là lỗi mành là Pan đặc trưng và k biết cách cụ thể kiểm tra xem lỗi ở đâu như thế nào vì sao lỗi mành lại như thế

(Thì ra con D phân áp đấy cũng có lắm tác dụng, giả sử k có nó thì trong trường hợp này thế nào nhỉ)

À cho mình hỏi thêm khi máy bị co mành thì phần bảo vệ căn cứ vào mạch nào để cúp máy vậy bạn

Hy vọng về LCD bạn cũng chia sẻ với ae nhiều nhiều như thế
            Last edited by delete; 09-08-2014, 10:51.
            Đời bể khổ :

Comment

Cảm ơn mấy bác đã đóng góp cho em.

Comment

Về tác giả

Collapse

quangtrong Tìm hiểu thêm về quangtrong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X