Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách đo cường độ sóng vệ tinh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách đo cường độ sóng vệ tinh

Hôm nọ em có dịp theo ông Anh đi lắp anten chão ( TQ ) cho khách hàng. Thấy ông ta dùng một đầu thu loại j chả rõ để cân tín hiệu sóng.
    Đại khái cách làm đó là dùng chính đầu LBN của khách hàng để thu tín hiệu rồi đọc xem số Hiển thị trên hộp thu là bao nhiêu. Do ko dùng màn hình nên e chỉ biết ổng nhấn Menu rồi CH - ( có lẽ chọn xuống dòng ) rôì OK. Lúc này trên màn hình Hiển thị P00 và chỉ Cần chỉnh hướng của chão đến khi nào thu đc mức tín hiệu cao là đc ( thường thì P60 trỏ lên )
    Em ko biết đó là loại đầu thu j cũng như có thể dùng đầu thu thông dụng để làm theo cách đó ko ? Chứ như em ở xa xôi mà đi tìm mua cái máy đo cường độ + tiền mua nữa thì thôi rồi. Các Bác giúp em vs.

mang cái tivi cầm tay xách lên nóc nhà ( bắt con gà) hiệu quả hơn bạn ạ. dùng máy đo hiện đại leo cao nhỡ nó rơi thì lỗ to
    - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
    - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
    - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
    - Dt: 0985205886 -

Comment

HIc. Cái tv cầm tay giá chát quá Bác à. Ở đây chỉ dám nhìn tín hiệu số trên đầu thu mà chỉnh ăn ten thôi

Comment

cũng đã thấy người ta làm kiểu này rồi. chỉ ka một cái đầu chảo cũ. loại chỉ bắt dc từ v1- v6 ý. ma chả hiểu người ta chế bên trong thế nào ma nó hiện cường độ song ngay đồng hồ chỉ kênh. dùng đk bấm vào info là hiện luôn. có cao nhân nào biết k ạ

Comment

ngày trước tôi dùng cái tv đen trắng 5" mua 200k thấy hợp lí mà

Comment

Nguyên văn bởi ngoccanh1 Xem bài viết
            cũng đã thấy người ta làm kiểu này rồi. chỉ ka một cái đầu chảo cũ. loại chỉ bắt dc từ v1- v6 ý. ma chả hiểu người ta chế bên trong thế nào ma nó hiện cường độ song ngay đồng hồ chỉ kênh. dùng đk bấm vào info là hiện luôn. có cao nhân nào biết k ạ
            Đúng rồi bạn ngoccanh. Đó là loại đầu 6 kênh là chính xác. Chỉ có điều ko mượn đc nó về để mổ ra xem cái j bên trong thôi

Comment

Nguyên văn bởi trongtin.dtl Xem bài viết
              Hôm nọ em có dịp theo ông Anh đi lắp anten chão ( TQ ) cho khách hàng. Thấy ông ta dùng một đầu thu loại j chả rõ để cân tín hiệu sóng.
              Đại khái cách làm đó là dùng chính đầu LBN của khách hàng để thu tín hiệu rồi đọc xem số Hiển thị trên hộp thu là bao nhiêu. Do ko dùng màn hình nên e chỉ biết ổng nhấn Menu rồi CH - ( có lẽ chọn xuống dòng ) rôì OK. Lúc này trên màn hình Hiển thị P00 và chỉ Cần chỉnh hướng của chão đến khi nào thu đc mức tín hiệu cao là đc ( thường thì P60 trỏ lên )
              Em ko biết đó là loại đầu thu j cũng như có thể dùng đầu thu thông dụng để làm theo cách đó ko ? Chứ như em ở xa xôi mà đi tìm mua cái máy đo cường độ + tiền mua nữa thì thôi rồi. Các Bác giúp em vs.
              Thường là dùng loại đầu thu 6 kênh loại Mic k-49 , plosat ..nhấn vào INFO trên khiển hoặc nếu đầu Mic K49 ko có khiển thì nhấn Menu > nhấn xuống dòng thứ 5 " Thông tin các kênh " nhấn OK thì sẽ hiển thị chỉ số phần trăm " % " luôn trên mặt đầu chảo . Ta chỉ cần kéo ổ điện lên theo , cắm dây tín hiệu từ đầu vào LNB và xoay chảo...rất tiện lợi khi leo trèo trên địa hình khó , vì ta có thể treo lủng lẳng ở thang ... Giờ tui vẫn làm kiểu này nhanh và tiện . Mua cũ khoảng 20.50k thui

Comment

Nguyên văn bởi trongtin.dtl Xem bài viết
                Mang đầu chảo loại 6 kênh (nay là 7 kênh) lên nóc nhà => bấm info => chỉnh mâm, nhụy => đạt cường độ cao nhất thì "chốt" (thường thì P60-70 trở lên là OK). Chứ không có bộ phận nào trong đó đâu Bạn ah!
                Email:tranthanhtam6875@gmail.com.vn
                Tel: 01652.030103

Comment

- Làm một mạch detect tín hiệu trường, đo đạc và đưa ra kết luận ( nhưng cái này xưa rồi ... vì ngày xưa mấy cái đầu vệ tinh không có chức năng đo cường độ và chất lượng sóng ).
                  - Mua thiết bị đo trường hiện đại, cầm tay ==> giá đắt ( chắc thợ chẳng cần đầu tư ... mà đã là thợ nhà rồi thì đầu tư thêm lãng phí )
                  - Cách đơn giản : 1 cuộn dây điện ổ cắm , giắc nối video , một màn hình nhỏ có ngõ AV in ( có thể mua loại màn hình màu LCD 7 inch gọn nhẹ VCD, DVD trên xe hơi ... giá chỉ chừng 5 - 700k . Có ngõ AV in , chạy điện 12V ... dùng adapter chạy ngon) ( chứ thấy mấy ông đi dùng cái tivi đen trắng nhỏ nhỏ ... nhìn toét cả mắt ) ( Màn hình LCD màu nhìn nét căng ).
                  + lên chỗ bắt chảo, cắm đầu thu vào LCD ... chọn mục cài đặt và xem thông tin về tín hiệu ( giờ đầu thu vệ tinh nào hầu hết đều có mục đó )... quay đúng hướng vệ tinh ( Có thể dùng thêm la bàn, góc vị để tăng hiệu quả cân chỉnh ) ... xoay chậm và quan sát ... được tín hiệu mạnh, tốt ... XONG !

Một ngày đi bắt hàng chục cái chảo còn được nữa là !
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Giờ mình đang Cần loại đầu thu Mic k49 hay cái Plosat mà bạn pham.nga nói đến thì phải mua ở đâu ? Chỗ mình chả thấy bán. Anh em nào trong diễn đàn ở gần có thể ship hàng cho mình cũng đc, mình gửi tiền trc cho.

Comment

up vì cũng thắc mắc như chủ thớt,cũng muốn mua 1 cái
                      Điện tử Minh Cường-Ba Vì - Hà Nội

ĐT : 0975 080066

Comment

thì cứ lấy cái đầu 6 kênh mà bạn dò,ban đầu bấm menu rồi bấm ch- bốn lần rồi bấm ok.nhưng bạn phải kiểm tra các phím bấm,đều tốt thì mới hiệu quả,chúc bạn thành công/

Comment

Về tác giả

Collapse

trongtin.dtl Tìm hiểu thêm về trongtin.dtl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X