Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Nguồn tivi tàu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Nguồn tivi tàu.

Em là mem mới.có gì không đúng mong các bác bỏ qua cho.

Em đang sửa cái tivi tàu (loại Sony màu trắng).Đang hỏng phần nguồn.Nhưng ở đó có con diot ghim bị nổ mất tiêu rồi.Nguồn chạy con 2sD1710 và con 2SC3807.Xem trong sơ đồ của nó chỉ ghi con diot đó là HZ7C1.Chả biết nó ghim bao nhiêu vôn nữa.
    có bác nào sẵn main lại ấy chỉ em với.

Con đó 7 vôn .

Comment

Cảm ơn bác đã giúp.để em thử đã.có kết quả em báo cáo tiếp.

Comment

Nguồn tivi vỉ TQ nói chung khi điện chập chờn hoặc yếu hẳn thường dễ die.
        Một số bác bảo phải cải tiến nguồn.
        Nhưng cụ thể là cải tiến như thế nào? Có bác nào rảnh hướng dẫn cụ thể cho em với.
        Cảm ơn !~

Comment

Nguyên văn bởi Liar Xem bài viết
          Em là mem mới.có gì không đúng mong các bác bỏ qua cho.

Em đang sửa cái tivi tàu (loại Sony màu trắng).Đang hỏng phần nguồn.Nhưng ở đó có con diot ghim bị nổ mất tiêu rồi.Nguồn chạy con 2sD1710 và con 2SC3807.Xem trong sơ đồ của nó chỉ ghi con diot đó là HZ7C1.Chả biết nó ghim bao nhiêu vôn nữa.
          có bác nào sẵn main lại ấy chỉ em với.
          Tôi sẽ hướng dẫn cho bạn vài nét nhé .

nếu máy hư nguồn , trước hết để an toàn bạn tháo sò ngang ra khỏi mạch , và bạn tháo sò công suất nguồn ra luôn . bây giờ bạn bắt đầu sửa và kiểm tra từ từ nhé .
          Nếu như bạn nói là phần diode khu vực nguồn hư ,
          + diode zener là khoảng 7v2 đến 7v5 là được
          + bạn nên thay luôn 3 con diode 1n4148 luôn đi nhé ( 2 con song song nằm kế con zener đó ; và 1 con gần con diode xung hồi tiếp nhé )
          + sau đó bạn cắm điện 110vAC --> bạn đo tại B và E của sò công suất nguồn nếu khoảng 0.7vdc đến 1 vdc là được
          + kế tiếp bạn cắm điện 220vAC ---> bạn đo lại tại B và E của sò nguồn , nếu số volt đo cũng đạt 0,7 đến 1 vdc là được ..

+++ Lúc nầy bạn dùng 1 bóng đèn dây tóc công suất 220v/60w nối dây hàng vào cực C và E của sò ngang, ( sò ánh sáng ) .bạn đã làm 1 tải giả đấy
          +++ xong bạn cắm điện 110vAC trước và xem bóng đèn có sáng kg? nếu sáng vừa bạn nên đo 2 đầu đèn là 115vdc là được ,kế bạn cắm lại vào điện 220vac và đo 2 đầu đèn và nếu điện thế cũng là 115vdc là được ,
          +++ sau đó bạn đo thêm các đường nguồn ra tại thứ cấp của nguồn xem có đủ kg? nào là + 12v;18v; 25v; 160v; ,,, nếu đúng hết thì bạn mới lắp sò ánh sáng vào và cho chạy ,
          Nếu không đủ nguổn thì bạn chịu khó thay tụ lọc ,,, và kiểm tra cho đủ rồi mới gắn sò ngang vào nhé .
          ít dòng cho bạn ; chúc bạn thành công .
          mọi thắc mắcxin bạn gởi về : ngthanhdoanh@gmail.com

Comment

Quả là bài học quý giá.Em cảm ơn.
            Nhân tiện ts tí.Em vốn theo học máy tính cơ.giờ ông anh trai (vốn thợ sửa điện tử)đi xa.vậy là em tiếp quản chỗ này.Hic.không có tí kiến thức cơ bản nào.May sao còn có DTVN,không thỳ em die theo mất.
            =====
            Con tivi tàu đó đã sửa xong.Chạy ok từ ngày đó rồi ạ.(nhưng khách vẫn chưa lây)vậy là có cơ hội test tẹt.
            =====
            Học việc

Comment

Chao Em ! Cay zoner do la cay doner 7,5v neu thay thi phai thay luon cay ic 3 chan so 431 la OK

Comment

Nguyên văn bởi giangrom1972 Xem bài viết
                Chao Em ! Cay zoner do la cay doner 7,5v neu thay thi phai thay luon cay ic 3 chan so 431 la OK
                côn ic 3 chân 431 nằm ỏ đâu vậy anh.máy trung quôc e chưa thấy con này bao giờ
                |

Comment

tv TQ dời 6.4.8.3 v2 tv đời edit ko có con 431 đâu bạn , chỉ có con Qc1815 thui àh
                  tel : 098.7788.994
                  Mail :hmtan310877@yahoo.com.vn

Comment

Bạn giải thích và phân tích rất kỷ dễ làm đối với những người mới như tui nhưng có điều tui không hiểu là bạn cho lắp sò nguồn vào gia i đoạn nào. cảm ơn

Comment

tháo sò nguồn ra đo ko chết thì lại lắp vào ..hic

Comment

hiiiiiiiiii bác đùa nhau ah ? làm ji có con IC so sánh TL431
                        máy tàu chỉ chạy mạch so sánh C1815 với DZ 6v2 thôi
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

Đúng là máy tàu ko dùng con ic tạo áp dò sai 431 bác ah. Nó dùng 2 con r mẮc nỐi tiẾp và lẤy ĐiỂm giỬa ĐƯa vỀ con opto ĐỂ sỬa sai bác ah. Ko co ic431 ĐÂu.

ĐT:0937037050

Comment

đã học nghề là phải có sự hỏng hóc.nhưng hạn chế nó là tốt nhất lên mọi người hãy cố gắng chau rồi kiến thức học hỏi lẫn nhau để việt nam trở lên mạnh mẽ về lĩnh vực đện tử.

Comment

Chào các bác cao thủ TV màu,Em có con TV tau sony màu trắng mà nó bị hỏng phần nguồn.Em kiểm tra thì thấy con sò D1651 bị hư, cuôn cảm cạnh nó 37uH cũng bị hư và co 1 con điện trở nằm sát với cuộn cảm bị hư nhung em ko đọc được giá trị điện trở , các bác có thể cho em biết giá trị của điện trở ko. nếu có thể các bác chỉ dùm em cách kiểm tra xem có con nào bị hư nữa dc ko.

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X