Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp mình với JVC AV-P21X

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp mình với JVC AV-P21X

nhờ các bạn các anh và các bác chuẩn bệnh giúp em với : Tivi JVC :AV-P21X

Hiện tượng là bật nguồn lên máy có màn sáng trắng kèm theo tia quét ngang màn hình chạy được một lúc thì tự động tắt phụp một cái mất hình luôn sau vài giây lại tự động lên hình cứ lặp lại như vậy liên tục .

Em kiểm tra thấy khi máy chạy lên hình các nguồn B+ , 5v ,12v ,9v đều có đủ , cao áp chạy +-16 v cũng ok , 180v cũng có
    theo em nghĩ ở đây máy đang ngắt dao động nhưng không biết bắt đầu từ đâu !
    có bác nào biết xin chỉ giúp em với !

Có các nguyên nhân sau :
    - Các ngõ ra R , G , B quá cao
    - Điện áp G2 quá cao
    - Điện áp cấp cho công suất sắc thấp hoặc mất .
    cách k/tra : Đo áp G2 ( thang đo DC V x 1000) điều chỉnh nút screen trên cuộn cao áp (Flyback ) xem có tác dụng không , nếu có giảm xuống cho tới khi tắt đường hồi . nếu không tác dụng , áp G2 luôn ở mức trên 900v không thay đổi khi chỉnh screen ---> nút chỉnh screen đã bị hở mass. Sửa lại .
    K/tra áp 180v ngay trên bo đuôi đèn hình phải đủ 180v , các KR ,KG ,KB tầm 100v .
    K/tra các chân 12,13,14 IC 201(ngõ ra R G B) có điện áp 2,7v . Nếu quá cao , hãy thay thử IC nhớ hoặc chính IC 201 (TB 1227BN)
    Do dòng qua đèn hình quá cao nên mạch bảo vệ hoạt động làm tắt máy .

Comment

em cảm ơn bác Tuanhonglac rất nhiều ! máy vẫn chỉnh G2 có tác dụng ! điện áp cấp công suất sắc vẫn có ! để em thay thử Ic nhớ xem sao

Comment

bạn xem dã co xung mành va xung dòng day đủ chưa. kiểm tra các mạch bảo vệ xem tại sao lại ngắt

Comment

cảm ơn bạn đã quan tâm ! nhưng mình không có sơ đồ máy này nên không biết mạch bảo vệ ! bệnh này mình đã có lần gặp nhưng làm mãi mà không sửa được ! MÌNH NGHĨ ĐÂY LÀ bệnh thông thường của Jvc thì phải ! BẠN NÀO ĐÃ TỪNG SỬA ĐƯỢC BỆNH NÀY XIN CHI GIÚP MÌNH VỚI ĐỂ LẦN SAU GẶP LẠI CÓ DỊP SỬA ĐƯỢC

Comment

Bạn hãy cho biết điện áp đo dược tại 3 cực RGB và G2 lúc màn hình bị sáng trắng và giăng hồi là bao nhiêu volt ?

Comment

xin lỗi mình ko giúp gi được ban, mình cũng có cái nhò các bạn đây
              chào tất cả các bạn! mình đang bó tay với con tivi BTV nguồn chạy ic Q0765. Mình đã thay tấ cả các linh kiên tụ trở và diode phần sơ và phần thứ, nhưng kông hiểu sao cứ mỗi lần căm diện bật công tắc nguồn ra chỉ nhá lên rồi cúp, bật lại không lên nữa. xả tụ loc ngồn chính đầu vào cho hết điện tích bật lại công tăc ngồn ra lại nha lên rồi tắt. Đã kiểm tra linh kiện phần thứ ko bị chập. Mong mọi người chỉ dáo. con này mình nhận lại của thợ. cám ơn nhiêu!
              Nếu có thể ngửi imail cho mình càng tốt: thanhcongbsth@yahoo.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi datphamthanh Xem bài viết
                Bạn hãy cho biết điện áp đo dược tại 3 cực RGB và G2 lúc màn hình bị sáng trắng và giăng hồi là bao nhiêu volt ?
                điện áp RGB cao gần bằng 180v bạn à ! máy này mình đa không sửa được luôn nên không có cơ hội nhận máy về sửa ! trước mình cũng gặp pan tương tự lúc đầu mình đã thay thử Ic nhớ và được luôn ! nhưng sau bị lại rộ cũng bó tay luôn ! cho đến giờ mình vẫn băn khoăn ! chưa tìm được câu trả lời
                Mình biết là khi máy bị hiện tượng như vậy thì các phím bấm không tác dụng j cả !

Comment

Nguyên văn bởi thanhbsth Xem bài viết
                  xin lỗi mình ko giúp gi được ban, mình cũng có cái nhò các bạn đây
                  chào tất cả các bạn! mình đang bó tay với con tivi BTV nguồn chạy ic Q0765. Mình đã thay tấ cả các linh kiên tụ trở và diode phần sơ và phần thứ, nhưng kông hiểu sao cứ mỗi lần căm diện bật công tắc nguồn ra chỉ nhá lên rồi cúp, bật lại không lên nữa. xả tụ loc ngồn chính đầu vào cho hết điện tích bật lại công tăc ngồn ra lại nha lên rồi tắt. Đã kiểm tra linh kiện phần thứ ko bị chập. Mong mọi người chỉ dáo. con này mình nhận lại của thợ. cám ơn nhiêu!
                  Nếu có thể ngửi imail cho mình càng tốt: thanhcongbsth@yahoo.com.vn
                  bạ cho biết đó là model j ! và chắc là máy còn zin ko ? linh kiện chưa thay thế j chứ ! nếu thay sai linh kiện thì không chạy đươc đâu

Comment

Nguyên văn bởi victory_1410 Xem bài viết
                    điện áp RGB cao gần bằng 180v bạn à ! máy này mình đa không sửa được luôn nên không có cơ hội nhận máy về sửa ! trước mình cũng gặp pan tương tự lúc đầu mình đã thay thử Ic nhớ và được luôn ! nhưng sau bị lại rộ cũng bó tay luôn ! cho đến giờ mình vẫn băn khoăn ! chưa tìm được câu trả lời
                    Mình biết là khi máy bị hiện tượng như vậy thì các phím bấm không tác dụng j cả !
                    Mình thấy có sự vô lý ở đây ! Chưa nói j đến mạch xử lý , áp RGB cao gần bằng 180v thì làm sao màn hình sáng trắng giăng hồi đc , nếu G2 chỉnh đúng ?

Comment

Bạn ơi , Nếu KR KG KB cao gần bằng 180 v (tức bằng áp cấp cho Công suất sắc ) thì màn hình sẽ tối thui . Ngược lại điện áp KR KG KB thấp (= B+ 115v chẳng hạn ) thì màn hình sẽ sáng trắng và giăng hồi (do khả năng tắt tia khi vào chu kỳ quét ngược không thực hiện được).
                      Tóm lại , trường hợp của bạn lẽ ra tối đen ,nhưng lại sáng trắng và giăng đường hồi là do có ai đó chỉnh G2 lên quá cao
                      Kết luận : Chưa có tín hiệu RGB từ IC ra .( IC giải mã cúp RGB vì lí do nào đó ) Và như vậy cũng không có hiện thị gì cả phải không bạn ?Phải chăng bạn không thấy hiện thị số kênh nên cho rằng phím bấm không tác dụng ?
                      @ datphamthanh : Đời máy này đâu có cổ đâu bạn , nó là JVC màn hình phẳng rồi mà .
                      Last edited by Tuanhonglac; 18-07-2010, 01:00.

Comment

nhờ các bạn các anh và các bác chuẩn bệnh giúp em với : Tivi JVC :AV-P21X

Hiện tượng là bật nguồn lên máy có màn sáng trắng kèm theo tia quét ngang màn hình chạy được một lúc thì tự động tắt phụp một cái mất hình luôn sau vài giây lại tự động lên hình cứ lặp lại như vậy liên tục .

Em kiểm tra thấy khi máy chạy lên hình các nguồn B+ , 5v ,12v ,9v đều có đủ , cao áp chạy +-16 v cũng ok , 180v cũng có
                        theo em nghĩ ở đây máy đang ngắt dao động nhưng không biết bắt đầu từ đâu !
                        có bác nào biết xin chỉ giúp em với !
                        theo m nghĩ b nên kiểm tra mấy con điện trở o bo đuôi đèn hình . bệnh này trước m cung gặp rùi loay hoay mãi hóa ra nó chết con điện trở o bo đuôi đèn hinh.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                          Bạn ơi , Nếu KR KG KB cao gần bằng 180 v (tức bằng áp cấp cho Công suất sắc ) thì màn hình sẽ tối thui . Ngược lại điện áp KR KG KB thấp (= B+ 115v chẳng hạn ) thì màn hình sẽ sáng trắng và giăng hồi (do khả năng tắt tia khi vào chu kỳ quét ngược không thực hiện được).
                          Tóm lại , trường hợp của bạn lẽ ra tối đen ,nhưng lại sáng trắng và giăng đường hồi là do có ai đó chỉnh G2 lên quá cao
                          Kết luận : Chưa có tín hiệu RGB từ IC ra .( IC giải mã cúp RGB vì lí do nào đó ) Và như vậy cũng không có hiện thị gì cả phải không bạn ?Phải chăng bạn không thấy hiện thị số kênh nên cho rằng phím bấm không tác dụng ?
                          @ datphamthanh : Đời máy này đâu có cổ đâu bạn , nó là JVC màn hình phẳng rồi mà .
                          cảm ơn bạn đã wan tâm ! đúng là do chỉnh g2 cao lên thì mới vậy ! màn hình không có hiển thị bạn à

Comment

Nguyên văn bởi _Tung D&G_ Xem bài viết
                            theo m nghĩ b nên kiểm tra mấy con điện trở o bo đuôi đèn hình . bệnh này trước m cung gặp rùi loay hoay mãi hóa ra nó chết con điện trở o bo đuôi đèn hinh.
                            cảm ơn bạn rất nhiều ! nếu bạn đã từng gặp pan này và đã sửa được thì mình nghĩ là ok thui ! JVC nó hay bị bệnh này lắm ! hy vọng lần sau mình sẽ gạp lại pan này để có thể xử lý được !
                            Chúc các bạn luôn vui và thật nhiều sức khỏe và may mắn !!
                            Chúc diễn đàn luôn sôi nổi và lớn mạnh !

Comment

Về tác giả

Collapse

victory_1410 Tìm hiểu thêm về victory_1410

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X