Thông báo

Collapse
No announcement yet.

UC3842. Mong được giúp đỡ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• UC3842. Mong được giúp đỡ!

Các bác cho em hỏi 1 câu!

Con dao động UC3842 đó, nếu mình tháo con công suất nối với chân 6 của con này ra, và cấp nguồn cho nó thì điện áp tại chân 8 - Vref là 5V (không dao động) phải không?

Mong các bác giúp đỡ!
    __]\/[|2. |3()]\/[__

Nguyên văn bởi Mr Bom Xem bài viết

Con dao động UC3842 đó, nếu mình tháo con công suất nối với chân 6 của con này ra, và cấp nguồn cho nó thì điện áp tại chân 8 - Vref là 5V (không dao động) phải không?

Mong các bác giúp đỡ!
    Không hiểu ý bác lắm, em đã sài con UCC38C42, con này là con Current Mode . Chân số 6 là chân PWM, chân nay đùng để điều khiển con Mosfet(hay là con công suất mà bác nói). Con UCC này yêu cầu nguồn cấp vào chân số 7 và 5 là 18V. Lúc đó tại chân số 8(Vref) sẽ có 5V.
    Đối với bộ giao động thì có 2 cách tạo bộ dao động cho con này .
    Thứ nhất bác tạo ra bộ giao đồng từ chân 4(RT/CT) . Bằng cách chọn trở RT,và tụ CT thích hợp, có công thức tính ở trong application note.
    Thứ hai là bác có thể đồng bộ nó với xung giao động ngoài .
    Nhưng sài con này thì quan trọng vẫn là tín hiệu Feedback, có 2 cách feedback, có cách ly và không cách ly . Trong mấy cái application note của TI có hết .
    The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Cám ơn bác chestnut!
      Lúc đó tại chân số 8(Vref) sẽ có 5V
      Em quan tâm tới điều này.
      Vì hiện giờ em đang có 1 con UC3842 gặp bệnh như sau:
      Điện áp chân 8 - Vref bị dao động 0V/5V
      Bác nào chỉ giúp em vụ này được không?
      __]\/[|2. |3()]\/[__

Comment

Mạch của bác có chế độ soft start k? Nếu không có soft start thì có lẽ nguồn nuôi con UCC có vấn đề,bác đo chân số 7 cua UCC thử . Khoảng 15V là ok.
        Nếu có chế độ soft start thì coi chừng con tụ hoặc con BJT ngay chân số 1 die.
        The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

bạn quan tâm tới chân 8 lam gì vậy. Tôi thấy đấy chỉ la sách vở nói thế thôi thực tế nếu bạn dùng đồng hồ VOM đo chân 8 thì nó ko bao giờ được 5v chỉ đc khoảng 3->4v thôi và kim sẽ giao động. đây chỉ là theo y kiến của tôi thôi

ĐT:0937037050

Comment

vì bạn chưa cho fet chạy nên nó dao động rồi thôi khi fét chạy nó sẽ đưa nguồn phụ bổ xung cho ic dao động thì chân 8 lúc đó sẽ cố định 5v à bạn
            CƠ SỞ ĐIỂN TỬ ĐỨCMẾN
            Địa chỉ 45 Dã tượng K2P6 TPST

Comment

bạn Mr bom hỏi khi tháo fet ra rồi mà. mà nói thật khi nguồn đã chạy rối thì ai đo làm gì nữa.

ĐT:0937037050

Comment

Nguyên văn bởi Mr Bom Xem bài viết

Mong các bác giúp đỡ!
                .Theo mình bít thì chân 8 là nguồn chuẩn 5v cấp cho mạch d động, tuy vậy trong mạch thực tế người ta có đưa xung fH về thông qua diode+tụ nạp xả ở chân 8 để buộc mạch d động làm việc ở tần số mong muốn(mạch định thời hằng RC phục vụ cho ổn áp ở các chế độ phân giải khác nhau)mong chỉ giáo thêm .
                THUỐC ĐẮNG GIÃ TẬT SỰ THẬT MẤT LÒNG

Comment

Nguyên văn bởi bienthuy Xem bài viết
                  bạn quan tâm tới chân 8 lam gì vậy. Tôi thấy đấy chỉ la sách vở nói thế thôi thực tế nếu bạn dùng đồng hồ VOM đo chân 8 thì nó ko bao giờ được 5v chỉ đc khoảng 3->4v thôi và kim sẽ giao động. đây chỉ là theo y kiến của tôi thôi
                  Nguyên văn bởi ĐƯCMÊN-ST Xem bài viết
                  vì bạn chưa cho fet chạy nên nó dao động rồi thôi khi fét chạy nó sẽ đưa nguồn phụ bổ xung cho ic dao động thì chân 8 lúc đó sẽ cố định 5v à bạn

Em biết là lý thuyết nó sẽ cho ra 5V. Còn thực tế có thể 3, 4V như bác bienthuy nói. Nhưng 3 hay 4V ổn định khác với việc con này của em nó dao đông 0V - 5V.

Em chưa được va chạm thực tế với con này nhiều, nên vào 4rum nhờ các bác xem giùm xem liệu con này của em như vậy là bình thường hay có vấn đề. Mà em đã thay thử con khác nhưng vẫn vậy.

Cảm ơn các bác!
                  __]\/[|2. |3()]\/[__

Comment

Khi đọc datasheet của UC3842 (FairchildSemi) em thấy việc chọn RT và CT quyết định cả tần số dao động và %duty tối đa.

Các anh cho em hỏi, tác dụng của biến trở 5k chân Isense trong mạch test vòng hở và có cách nào giữ tần số không đổi mà thay đổi được %duty không?

Em xin cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

Mr Bom Tìm hiểu thêm về Mr Bom

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X