Thông báo

Collapse
No announcement yet.

man hinh vi tinh(14-15-17ich)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nhà em co cái màn hình phẳng LG 17 inch T710SH......bữa trước bị đứt dây (chuột cắn) tính tháo ra gắn dây VGA mới .......mà tìm mãi chả thấy chỗ cắm đâu cứ tưởng là nó ở bên trong,,,,,,thế là em tháo cái màn hình ra thì nó kêu xì.xì...một cái....Các anh cho em hỏi làm sao để:
    1.Kiếm ra cổng để cắm dây VGA nối máy tính với màn hình. ( Em kiếm mãi rồi chỉ có một dây ra khỏi cái màn hình ấy thôi (là cái dây bị chuột cắn ấy) (
    2. Nó kêu vậy liệu có "tổn hại" gì tới cái màn hình không

Comment

Nguyên văn bởi Lomonoxop25 Xem bài viết
      Nhà em co cái màn hình phẳng LG 17 inch T710SH......bữa trước bị đứt dây (chuột cắn) tính tháo ra gắn dây VGA mới .......mà tìm mãi chả thấy chỗ cắm đâu cứ tưởng là nó ở bên trong,,,,,,thế là em tháo cái màn hình ra thì nó kêu xì.xì...một cái....Các anh cho em hỏi làm sao để:
      1.Kiếm ra cổng để cắm dây VGA nối máy tính với màn hình. ( Em kiếm mãi rồi chỉ có một dây ra khỏi cái màn hình ấy thôi (là cái dây bị chuột cắn ấy) (
      2. Nó kêu vậy liệu có "tổn hại" gì tới cái màn hình không
      Tháo ko cẩn thận bị vướng bo đuôi đèn,gảy đèn lọt ko khí vào thì nghe xì xì liền

Comment

Vậy thì cái màn hình nó có làm sao không ạ? Nếu phải sửa thì hết cỡ bao nhiêu hả anh?

Comment

Nguyên văn bởi Lomonoxop25 Xem bài viết
          Vậy thì cái màn hình nó có làm sao không ạ? Nếu phải sửa thì hết cỡ bao nhiêu hả anh?
          Đèn hình tivi hay monitor mà bị vậy
          Miền Bắc gọi là " Bán đồng nát"
          Miền Nam gọi là "Bán ve chai"
          Nếu vào tay thợ cái vỉ mạch màn hình đó vẫn còn có tác dụng.
          Sợ mất vài chục nghìn cho mấy bác thợ sửa thì đành ngậm ngùi chấp nhận vậy.

Comment

Chào các bạn !
            Mình có trường hợp này mong các bạn chỉ giúp:
            Mình có màn hình 15" hiệu CMS, Product No: EZ400, Model: 850D. Sự cố: màn hình không bung ngang hết cỡ được, kiểm tra thì phát hiện 1 tụ bị rỉ (10u, 250V) và 1 con FET loại IRF643 bị rỉ, thay con IRF643A vào thì vẫn lên nguồn nhưng không lên tín hiệu từ CPU được, khi cắm tín hiệu từ CPU vào thì nghe tiếng "cạch cạch" phát ra liên tục (mình nghĩ là tiếng của rơ le)
            Có cái dở là trước đây đã sửa màn hình này ở chỗ nào đó và con IRF634 kia đã được thay thế, mình không rõ là trước khi thay thế thì con đó là con gì.
            Ai có cách xử lí nào xin chỉ giúp!
            Mình cám ơn !

Comment

Màn hình mờ và tối

Cho mình hỏi màn hình bị mờ và tối là do đâu, cách sữa thế nào, màn hình hiệu viewstar 15, mặc dù đã chỉnh triết áp phía trước rùi mà vẫn mờ và tối
              |

Comment

Kiểm tra điện áp SCREEN, chỉnh chiết áp này trên cao áp
                hàn lại vỉ đuôi đèn hình và mối nung tim đèn hình xem sao

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                  Kiểm tra điện áp SCREEN, chỉnh chiết áp này trên cao áp
                  hàn lại vỉ đuôi đèn hình và mối nung tim đèn hình xem sao
                  bạn có thể nói rõ hơn một chút được hong, vĩ đuôi đèn hình màn hình này bị hàn dính lên mạch, muốn đo điện áp SCREEN thì fải dùng mõ hàn gỡ vĩ đuôi đèn hình, sao nó khác với các màn hình khác vậy? muốn đo điện áp thì fải gỡ vĩ đuôi ra rất là khó?
                  bạn có thể nói rõ hơn một chút hong?
                  |

Comment

Nguyên văn bởi hardwarehdd Xem bài viết
                    bạn có thể nói rõ hơn một chút được hong, vĩ đuôi đèn hình màn hình này bị hàn dính lên mạch, muốn đo điện áp SCREEN thì fải dùng mõ hàn gỡ vĩ đuôi đèn hình, sao nó khác với các màn hình khác vậy? muốn đo điện áp thì fải gỡ vĩ đuôi ra rất là khó?
                    bạn có thể nói rõ hơn một chút hong?
                    bạn chỉnh bright và cont xem có tác dụng ko?-kiểm tra đường G1,mỗi màn hình thiết kế khác nhau,bắt buộc bạn phải tháo vỉ đuôi đèn hình ra thì mới kiểm tra dc từ từ để ý cũng ko khó lắm mà,kiểm tra đường tim đèn từ nguồn phải trên 6v dc nhé.
                    Quang Thư
                    0988342379

Comment

Nguyên văn bởi quangthu2007 Xem bài viết
                      bạn chỉnh bright và cont xem có tác dụng ko?-kiểm tra đường G1,mỗi màn hình thiết kế khác nhau,bắt buộc bạn phải tháo vỉ đuôi đèn hình ra thì mới kiểm tra dc từ từ để ý cũng ko khó lắm mà,kiểm tra đường tim đèn từ nguồn phải trên 6v dc nhé.
                      Nếu sau khi tháo vĩ đuôi đèn hình ra, sau khi kiểm tra xong, có thể ko cần gắn vĩ đuôi đèn hình vào được hong vậy ? bạn cho mình hỏi mục đích gắn vãi đuôi đèn hình vào bo mạch có tác dụng gì? có thể tháo nó ra và ko cần gắn vào sau khi đã kiểm tra xong được hong vậy bạn quangthu2007;
                      |

Comment

Nếu sau khi tháo vĩ đuôi đèn hình ra, sau khi kiểm tra xong, có thể ko cần gắn vĩ đuôi đèn hình vào được hong vậy ? bạn cho mình hỏi mục đích gắn vãi đuôi đèn hình vào bo mạch có tác dụng gì? có thể tháo nó ra và ko cần gắn vào sau khi đã kiểm tra xong được hong vậy bạn quangthu2007;
                        sau khi bạn kiểm tra vỉ đuôi đèn hình xong có thể ko cần hàn miếng sắt bao xung quanh bo đui nhưng nhớ phải hàn hết dây mass lại,phải xem nếu nó bắt luôn vào ic công suất sắc thì ko nên tháo vì nó con tác dụng giải nhiệt,tác dung của nó là giải nhiệt và chống nhiễu vvvv.
                        Quang Thư
                        0988342379

Comment

Cho mình hỏi tiếp nha, sau khi mình tháo vĩ đuôi đèn hình ra, lúc đâu cấm vẫn chạy bình thường, mình thử lấy đồng hồ đo thử G1, thì tự nhiên chưa đo mới chọc ve đỏ vào mass, chưa chọc que đèn vào G1, thì thấy cái con ký hiệu L305 bốc cháy xì khói, sau đó màn hình bị chắn sáng và có tia quyét ngược, đã đo G1 là -30v, G2 là 200v, và có chỉnh thử triết ap screen rồi mà vẫn ko được, bạn nào có biết xin giúp đỡ
                          |

Comment

Cho mình hỏi tiếp nha, sau khi mình tháo vĩ đuôi đèn hình ra, lúc đâu cấm vẫn chạy bình thường, mình thử lấy đồng hồ đo thử G1, thì tự nhiên chưa đo mới chọc ve đỏ vào mass, chưa chọc que đèn vào G1, thì thấy cái con ký hiệu L305 bốc cháy xì khói, sau đó màn hình bị chắn sáng và có tia quyét ngược, đã đo G1 là -30v, G2 là 200v, và có chỉnh thử triết ap screen rồi mà vẫn ko được, bạn nào có biết xin giúp đỡ
                            Đa số các monitor đều có bọc sắt phần bo mạch đế đuôi đèn hình , nếu phải tháo nó ra để kiểm tra linh kiện hay đo điện áp nhất thiết phải hàn các dây mass trở lại vào mass bo mạch nếu trên vỏ bọc bằng sắt này có những dây mass . Không tuân thủ điều này có thể dẫn đến những pan không lường trước được . L305 dùng lọc nguồn cung cấp cho phần nào đó trên bo mạch đuôi đèn hình nó bốc cháy có nghĩa là đã bị quá tải , phải kiểm tra lại xem có gì chạm chập sau nó , khắc phục trước khi thay nếu không nó sẽ lại cháy .
                            Màn hình bị quá sáng và có tia quét ngược có nhiều nguyên nhân :
                            1- Điện áp lưới G1 thường là âm và thay đổi nếu máy thiết kế dùng mức âm này để thay đổi độ sáng , ở một số máy khác mức này là cố định , nếu mức âm này thiếu hoặc không đủ sẽ gây hiện tượng quá sáng.
                            2- Điện áp G2 lấy từ biến trở screen trên flyback và thay đổi được khi chỉnh biến trở này , nếu G2 quá cao sẽ gây hiện tượng quá sáng và có thể thấy tia quét ngược , quá thấp thì hình tối .
                            3- Điện áp trên 3 catốt đèn hình quá thấp hoặc mất cũng gây hiện tượng quá sáng và có tia quét ngược , nếu quá cao thì hình tối . Nếu chỉ 1 catốt nào đó có điện áp quá thấp thì màu của catốt ấy quá sáng và màn hình thiên về màu đó và nếu nó quá cao thì màu đó sẽ bị chìm và màn hình thiên về hai màu còn lại .
                            Tuỳ từng trường hợp cụ thể mà kiểm tra và cũng tuỳ theo thiết kế máy . Trên đây chỉ nêu lên những cái chung trong bệnh này vì không thể nói cụ thể khi mà không rõ model máy và không có sơ đồ của máy đó .
                            Cuối cùng an toàn trong khi làm việc để tránh rủi ro là điều các bạn nên tuân thủ .

Comment

Cho mình hỏi về: Vệ Sinh Núm Cao áp...Nếu núm cao su dùng lâu bị chảy cao su dính thì lau thế nào cho sạch hẳn ( để k bị chảy nữa) ? Nếu thay núm cao su thì hết bao nhiêu money ? Mình thấy bảo Điện Cao Áp phóng mạnh lắm phải k ? và Phóng điện ngay cả khi đã rút phích cắm màn ra khỏi ổ điện phải k ? Như thế thì Vệ Sinh thế nào cho an toàn ?

Các cao thủ điện tử giúp mình nhé ! Cảm ơn các bạn !

Comment

Màn NEC FE700 17'

Anh em làm ơn cho mình hỏi con Nec FE 700 chạy dao đọng nguồn là con 3842 hay 3843 vậy? thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

songmaitinh1 Tìm hiểu thêm về songmaitinh1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X