Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dàn nhạc tự động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dàn nhạc tự động

Lấy ý tưởng từ mạch của anh minhdt và do điều kiện là dàn loa của mình cứ bật 24/24,lúc có mình thì mình tắt,ko có thì nó chạy suốt,thấy thương lắm,nên làm caí này cho nó,kết quả hoạt động tốt,hjhj.

Chức năng mạch này như tiêu đề đã đăng là tự động bật ampli khi có tín hiệu nhạc vào,tự tắt sau 30s khi ko có tín hiệu nhạc.

Thời gian này điều chỉnh đc.Vài tấm ảnh trong quá trình thi công.

Lúc test mạch thì LED gắn trên bo là xanh lá,khi gắn vào ampli thay thành màu đỏ cho nổi.

Mạch dùng nguồn hạ áp bằng tụ từ 220v xuống (do chạy 24/24 nên dùng tụ cho nó gọn nhẹ) vì thế có biến áp cách li tín hiệu audio với mạch,ko thì chạm vào volume là cười nhăn răng.
    Click image for larger version

Name:	Anh 0085.jpg
Views:	1
Size:	66.2 KB
ID:	1412306

Name:	Anh 0086.jpg
Size:	59.7 KB
ID:	1412307
    Biến áp cách li dùng biến áp nguồn trong sạc điện thoại,tháo ra quấn lại sơ cấp = thứ cấp = 300 vòng,dây 0.2mm.Nhiệm vụ của nó chỉ là cách li tín hiệu thôi,vào nhiêu ra nhiêu.

Tín hiệu sau khi lấy từ biến áp cách li đưa vào AN6884,6884 kích tran PNP cấp nguồn cho relay,ngoài ra dùng tụ đệm ở cực B của tran nên khi ko có tín hiệu nhạc thì sau 1 thời gian ampli tự tắt.Đây là tính năng chính của mạch.

Mạch làm bằng bo đục lỗ sẵn,chỉ vẽ mạch in thôi,ko có thời gian làm mạch in.R 1M mình thay bằng biến trở 500k để điều chình thời gian tắt.Hàn theo mẫu mạch in sau:

Name:	mach in.JPG
Size:	124.5 KB
ID:	1412308

Tháo ampli ra và lắp vào nào:

Name:	Anh 0087.jpg
Size:	108.6 KB
ID:	1412305

Name:	Anh 0088.jpg
Size:	92.2 KB
ID:	1412304

Làm cái video nào:
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Mod nào ngang qua sửa dùm cái tiêu để là "Làm mạch bật nguồn tự động cho ampli" dùm em với,cái tiêu đề kia ko đúng cho lắm,chưa tự động hoàn toàn đc,hỳ hỳ.
    Last edited by hoangnam555; 28-03-2012, 19:53.
    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
      Lấy ý tưởng từ mạch của anh minhdt và do điều kiện là dàn loa của mình cứ bật 24/24,lúc có mình thì mình tắt,ko có thì nó chạy suốt,thấy thương lắm,nên làm caí này cho nó,kết quả hoạt động tốt,hjhj.

Chức năng mạch này như tiêu đề đã đăng là tự động bật ampli khi có tín hiệu nhạc vào,tự tắt sau 30s khi ko có tín hiệu nhạc.

Thời gian này điều chỉnh đc.Vài tấm ảnh trong quá trình thi công.

Lúc test mạch thì LED gắn trên bo là xanh lá,khi gắn vào ampli thay thành màu đỏ cho nổi.

Mạch dùng nguồn hạ áp bằng tụ từ 220v xuống (do chạy 24/24 nên dùng tụ cho nó gọn nhẹ) vì thế có biến áp cách li tín hiệu audio với mạch,ko thì chạm vào volume là cười nhăn răng.
      [ATTACH=CONFIG]42348[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]42349[/ATTACH]
      Biến áp cách li dùng biến áp nguồn trong sạc điện thoại,tháo ra quấn lại sơ cấp = thứ cấp = 300 vòng,dây 0.2mm.Nhiệm vụ của nó chỉ là cách li tín hiệu thôi,vào nhiêu ra nhiêu.

Tín hiệu sau khi lấy từ biến áp cách li đưa vào AN6884,6884 kích tran PNP cấp nguồn cho relay,ngoài ra dùng tụ đệm ở cực B của tran nên khi ko có tín hiệu nhạc thì sau 1 thời gian ampli tự tắt.Đây là tính năng chính của mạch.

Mạch làm bằng bo đục lỗ sẵn,chỉ vẽ mạch in thôi,ko có thời gian làm mạch in.R 1M mình thay bằng biến trở 500k để điều chình thời gian tắt.Hàn theo mẫu mạch in sau:

[ATTACH=CONFIG]42350[/ATTACH]

Tháo ampli ra và lắp vào nào:

[ATTACH=CONFIG]42347[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]42346[/ATTACH]

Làm cái video nào:
      he he!anh share PCB đi anh ui!!!!
      Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
      Keep moving forward...

Comment

Gửi thêm cái video lúc test mạch.

Link down toàn bộ mạch.
        bat ampli tu dong.zip
        Last edited by hoangnam555; 28-03-2012, 19:11.
        Gmail:

Comment

HoangNam cho tôi hỏi là tại sao phải dùng 2 nguồn khác nhau là 9v và 12V? (con an6884 có thể dùng nguồn từ 3.5V tới 16V).
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Mình thử sửa lại thế này có được ko có chỗ nào ko đúng bạn chỉ giúp mình nhé
            Attached Files

Comment

sẵn tiện làm thêm cái VU meter đi, dùng luôn con an 6884
              SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                HoangNam cho tôi hỏi là tại sao phải dùng 2 nguồn khác nhau là 9v và 12V? (con an6884 có thể dùng nguồn từ 3.5V tới 16V).
                Em chỉ sợ khi dùng chung 1 nguồn relay gây sụt áp thôi,mạch nguồn e tham khảo ở cac thiết bị khác,họ đều làm vậy,mà hay ở chỗ này,con tụ 105/250 em mua ở chợ về gắn vào nguồn sụt nhưng trong ảnh em dùng con tụ trong nguồn máy tính,nguồn ko sụt,vậy chứng tỏ em mua tụ ở nhật tảo là tụ rởm rồi.
                Đây cũng là kinh nghiệm khi làm cái này,trong các ứng dụng nhỏ gọn,em thường dùng mạch nguồn kiểu này cho gọn và giảm giá thành,từ nay đi săn tụ trong nguồn máy tính để dành.

Nguyên văn bởi quang_le_pt Xem bài viết
                Mình thử sửa lại thế này có được ko có chỗ nào ko đúng bạn chỉ giúp mình nhé
                Đúng rồi đó bạn.Mà nguồn cấp cho relay bạn dùng trước 7805 hay hơn,nhẹ tải cho 7805 và ko gây sụt nguồn.

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                sẵn tiện làm thêm cái VU meter đi, dùng luôn con an 6884
                tuỳ người thích làm thì nối led mấy đầu ra của 6884 thôi,ở đây mình dùng 1 led là đủ rồi,vì còn lắp cho ampli công suất lớn ở nhà nữa,mấy cái công suất lớn có đèn rồi,mình gắn 1 con làm đèn báo thôi.
                Gmail:

Comment

các bạn biết cach làm mạch khuếch đai âm thanh không giúp tôi với

Comment

Nguyên văn bởi cotton1995 Xem bài viết
                    các bạn biết cach làm mạch khuếch đai âm thanh không giúp tôi với
                    Làm mạch khuếch đại dùng ic la4440 đi bạn. Mình vừa làm xong chạy rất ổn!!!

Comment

góp ý
                      mạch sử dụng an6884 thì nhạc phải mở thật lớn, lỡ nghe mấy bài nhỏ nhỏ thì sao? mạch dưới sủ dụng lm324 ( không dùng họ HA nghen ) , âm thanh nhỏ đến đâu cũng được... linh kiện : opamp Lm324, VR50k,tụ C2 =470uf, c1 = 102, transistor npn (c1815 chẳng hạn), relay 5vdc , nguồn duy nhất 5v(sài sạc điện thoại cho gọn) , delay time = 55s.. good luck
                      ah, cho hỏi làm sao để hủy file gửi kèm trong bài viết?????
                      Attached Files

Comment

thêm bộ đệm trước an84 là xong
                        SĐt: 01238004961

Comment

Name:	IMG0122A.jpg
Size:	65.2 KB
ID:	1365970 gửi anh em tham khảo mạch mình đã chế và dùng ổn định .Mình đã thử lắp theo mạch ở trang đầu nhưng ko ổn,bởi độ nhạy ko cao,muốn rơ le hut thì mức nhạc phải bật khá lớn!nếu nghe ban tối chi cần mức âm lượng đủ nghe thì mạch ko thể làm việc(bó tay ).Dùng Lm324 rất nhạy,chỉ cần kích volume lên một chut là rơ le hút ngay,Amply làm việc trong it nhất ~5 phut nếu ko có tín hiệu Audio mà vẫn đủ nghe trong đêm.
                          Last edited by vinhforever; 17-08-2012, 23:53.
                          Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                            [ATTACH=CONFIG]50282[/ATTACH] gửi anh em tham khảo mạch mình đã chế và dùng ổn định .Mình đã thử lắp theo mạch ở trang đầu nhưng ko ổn,bởi độ nhạy ko cao,muốn rơ le hut thì mức nhạc phải bật khá lớn!nếu nghe ban tối chi cần mức âm lượng đủ nghe thì mạch ko thể làm việc(bó tay ).Dùng Lm324 rất nhạy,chỉ cần kích volume lên một chut là rơ le hút ngay,Amply làm việc trong it nhất ~5 phut nếu ko có tín hiệu Audio mà vẫn đủ nghe trong đêm.
                            hehe. vậy là cũng có người chịu dùng lm324... lm324 muôn năm..

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                              [ATTACH=CONFIG]50282[/ATTACH] gửi anh em tham khảo mạch mình đã chế và dùng ổn định .Mình đã thử lắp theo mạch ở trang đầu nhưng ko ổn,bởi độ nhạy ko cao,muốn rơ le hut thì mức nhạc phải bật khá lớn!nếu nghe ban tối chi cần mức âm lượng đủ nghe thì mạch ko thể làm việc(bó tay ).Dùng Lm324 rất nhạy,chỉ cần kích volume lên một chut là rơ le hút ngay,Amply làm việc trong it nhất ~5 phut nếu ko có tín hiệu Audio mà vẫn đủ nghe trong đêm.
                              Mình làm mạch giống trong sơ đồ của bạn, làm cả mô phỏng trên Proteus nhưng k hiểu sao k chạy. Mình lắp thêm 1 bóng led báo cho relay (tức là khi có dòng 5V qua relay thì đèn sáng), nhưng vừa cắm điện thì cả hai đèn đều sáng (Chưa cắm jack audio). Trên proteus cũng k hoạt động
                              Bạn nào giải thích giúp mình được k? Bí mấy hôm rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangnam555 Tìm hiểu thêm về hoangnam555

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X