Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về tạo mạch cho động cơ 1 chiều 3 pha 24 V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về tạo mạch cho động cơ 1 chiều 3 pha 24 V

Chào các bác. Em có một động cơ lấy được từ máy phô tô, là động cơ DC 3 fa (có 3 đầu dây ra). em tìm hiểu bên trong thì thấy 3 đầu còn lại đấu tắt với nhau (Nghĩa là roto có 3 cuộn dây được dấu hình sao). Stato là nam châm vĩnh cửu.
    Em tìm thấy các bác hướng dẫn làm mạch như hình vẽ để mô tơ chạy được. như hình vẽ 1

Click image for larger version

Name:	mach dieu khien dong co Dc3 fa.JPG
Views:	2
Size:	25.6 KB
ID:	1414575

Nhưng em không biết ký hiệu đó là những linh kiện gì và thông số kỹ thuật là như thế nào. (hình 2)

Name:	mach dieu khien dong co Dc3 fa 2.JPG
Views:	2
Size:	10.1 KB
ID:	1414576

Trong hình này em chỉ biết D là diot, cái này em biết nhưng Q đó là như thế nào? Nếu là transitor thì chân thứ 3 đấu như thế nào? Em không hiểu, Nhờ các bác giúp em với.

hôm nay em mượn được máy ảnh nên chụp lại động cơ đó, tải lên đây nhờ các bác chỉ dùm em làm thế nào để động cơ này chạy được. Đây là động cơ em lấy trong máy photo, phần cuốn giấy ra ngoài. có 6 đầu dây ra. Click image for larger version

Name:	IMG_0467.jpg
Views:	1
Size:	159.8 KB
ID:	1368254

Name:	IMG_0468.jpg
Size:	165.8 KB
ID:	1368255

Còn động cơ này em lấy ở phần giữa, bao gồm cả một mảng main:

Name:	IMG_0472[1].jpg
Size:	183.4 KB
ID:	1368257

Name:	IMG_0470.jpg
Size:	188.4 KB
ID:	1368256

Name:	IMG_0474[1].jpg
Size:	147.5 KB
ID:	1368258

Comment

Nguyên văn bởi tranthehieu
      Động cơ của bạn là BLDC (brushless dc) hay còn gọi là động cơ 1 chiều không chổi than. Con còn lại thường là IRF ngược. Mình hay dùng con IRF540
      Bác Tranthehieu à. Em không phải là dân điện tử. Thấy có bác trong diễn đàn chế xe điện cho con gái thích quá, con gái em sắp sinh nhật rồi, muốn tự tay làm xe điện tặng bé. em cũng có một ôto gỗ rồi, giờ kiếm được cái mô tơ nên muốn gắn vào xe cho nó chạy. Ra tiệm nhờ thợ điện tử làm mạch nhưng họ bảo phải có mạch và thông số các linh kiện cụ thể. Các Bác giúp em với, Em cảm ơn các bác nhiều.
      Đây là ô tô của bé.

Comment

[QUOTE=winderphong;612732]hôm nay em mượn được máy ảnh nên chụp lại động cơ đó, tải lên đây nhờ các bác chỉ dùm em làm thế nào để động cơ này chạy được. Đây là động cơ em lấy trong máy photo, phần cuốn giấy ra ngoài. có 6 đầu dây ra. Click image for larger version

Name:	IMG_0467.jpg
Size:	159.8 KB
ID:	1368254

Name:	IMG_0468.jpg
Size:	165.8 KB
ID:	1368255

cái nàychạy 24vdc, nhưng được điều khiển bởi vi xử lý,nó là loại đông cơ bước (step) đưa ra ngoài như vậy rồi thì nó không chạy được đâu,có cố làm bằng cách kích cho chạy thì cũng chẳng được việc gì!

Comment

chào bạn,motor nay bạn còn nhiều không ? nếu còn thi đê cho mình 2 cái,mình lấy về nghich chơi đó mà,mong bạn sớm hồi âm

bạn cho sdt lien lac nhé
          Last edited by fantasy; 15-10-2012, 23:30.
          không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

em tìm được mạch như thế này. nhưng không biết đấu điện vào như thế nào vì không hiểu đựơc.a.pdf.
            có phải như thế này không?Click image for larger version

Name:	mach mu.JPG
Size:	55.2 KB
ID:	1368266.
            Các bác giúp em vẽ lại mạch để đấu cho 3 cuộn dây được không. Cụ thể hơn một tý: Đầu vào: 24 V. Đầu ra: động cơ 3 pha DC 24 V với 3 đầu dây, mắc hình sao.

Comment

Nguyên văn bởi winderphong Xem bài viết
              em tìm được mạch như thế này. nhưng không biết đấu điện vào như thế nào vì không hiểu đựơc.[ATTACH]53664[/ATTACH].
              có phải như thế này không?[ATTACH=CONFIG]53665[/ATTACH].
              Các bác giúp em vẽ lại mạch để đấu cho 3 cuộn dây được không. Cụ thể hơn một tý: Đầu vào: 24 V. Đầu ra: động cơ 3 pha DC 24 V với 3 đầu dây, mắc hình sao.
              Sơ đồ trên là của mô tơ DC không chổi than 4 cuộn dây đối xứng,điều khiển bởi tần số xung, kí hiệu 1 là âm 2 là các ngõ nhận xung vào,3 là dương,đây chỉ là phần công xuất tải thôi,nó còn một mạch di pha nữa để điều khiến mạch này .

Comment

Giúp em đấu điện vào mạch.

Em post nguyên main và môtơ lên, nhờ các bác chỉ dùm em cách đấu điện vào mạch để động cơ hoạt động. Cái này em lấy trong máy phôtô. Trong máy thì nó vẫn chạy. Nhưng lấy ra ngoài thì em không biết cấp điện vào như thế nào để cho nó hoạt động được.

Name:	moter 1.jpg
Size:	210.4 KB
ID:	1368281

Em muốn đấu mạch này vào điện ắc quy 24V. (chỉ có 2 đầu dây).
                Mong các bác chỉ dùm cách đấu dây vào theo số trên hình: từ 1, 2, 3, 4, 5, và 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13.

Name:	moter 2.jpg
Size:	167.5 KB
ID:	1368282

Các ký hiệu:
                1. +24V
                2. GND
                3. GND
                4. +24V
                5. +24V

6. M-MTR-ON
                7. MMTR-BRK
                8. MMTR-REF
                9. PLL ON
                10. GND
                11. VDD +5V
                12. MMTR-DIR
                13. M-MTR/FG

Em định đấu tắt 1, 4, 5 vào cực dương của Ắcquy, đấu 2,3 vào cực âm. Không biết môtơ có chạy được không nếu không đấu dây từ 6-13.
                Nhờ các bác chỉ giáo dùm em.
                Cảm ơn các bác nhiều.
                Last edited by winderphong; 16-10-2012, 11:53.

Comment

bác xem có cổ góp ko ? e chưa thể nhận định được nó là loại động cơ nào nữa :-s nếu có cổ góp thì ko phải là brushless, bác chắc chắn lại xem phần quay là phần cuộn dây hay phần có nam châm ?? con IC LSA6024 kia là cầu 6 pha, dùng cho động cơ 3 pha, hix hix

Comment

Nguyên văn bởi winderphong Xem bài viết
                    em post nguyên main và môtơ lên, nhờ các bác chỉ dùm em cách đấu điện vào mạch để động cơ hoạt động. Cái này em lấy trong máy phôtô. Trong máy thì nó vẫn chạy. Nhưng lấy ra ngoài thì em không biết cấp điện vào như thế nào để cho nó hoạt động được.

[ATTACH=CONFIG]53683[/ATTACH]

mong các bác chỉ dùm cách đấu dây vào theo số trên hình
                    [ATTACH=CONFIG]53684[/ATTACH]

cảm ơn các bác nhiều.
                    bó tay và bó chân luôn!!!! Không làm gì được nó đâu bạn ơi!

Comment

Đây là Step Motor mà. Điều khiển con này chạy khá khó, và có thể điều khiển dc tốc đọ.
                      Cần dùng vi điều khiển, khá phức tạp đấy ^^
                      Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

con motor này mình hoan toàn có thể điều khiển được,nó chính la brushless dc,chỉ cần sử dụng chip atmega8 và 6 con fet là chạy thôi,có điều bác kiếm nó ở đâu hay quá,e tìm mãi ơ nhạt tảo mà ko thấy
                        không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                          con motor này mình hoan toàn có thể điều khiển được,nó chính la brushless dc,chỉ cần sử dụng chip atmega8 và 6 con fet là chạy thôi,có điều bác kiếm nó ở đâu hay quá,e tìm mãi ơ nhạt tảo mà ko thấy
                          Nó cũng chẳng cần FET phiết gì đâu cụ ạ! có nằm trong con IC tổ bố rồi , chỉ cấp nguồn 24vdc 5a và5v khiển cho nó , rồi cộng thêm xung và lệnh tiền -lùi vào cáp nối của nó là nó ngoan ngoãn "bò' thôi đấy cụ! nhưng nó chạy rồi thì không biết để làm gì nữa?????

Comment

Phần quay là nam châm vĩnh cửu, nó bọc bên ngoài. Lõi bên trong là cuộn dây nhưng đứng im. gắn liền với mạch điện.

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                              ra hiệu sửa máy photo ấy, máy hỏng vứt đầy, làm quen, vài bữa xin vài thứ. (hi hix. nếu không thì mua ..)

Comment

Về tác giả

Collapse

winderphong Tìm hiểu thêm về winderphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X