Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Bàn luận] Học cách làm DVM dùng vđk

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Bàn luận] Học cách làm DVM dùng vđk

Theo thread http://www.dientuvietnam.net/forums/...out-ad-173932/ nó "sinh" ra cái thread này.

1. Mục tiêu là sẽ dùng vdk để đo điện áp đầu vào/ra, dòng của tải mạch đã nói ở thread trên.
    2. Hiển thị thì dùng lcd/led 7 thanh.
    3. Dùng pic/avr mcu.
    4. Vấn đề có thể giải quyết bằng cách "mua" mạch bán sẵn về ráp nhưng tôi không muốn. Tôi tự làm sẽ vui hơn ít ra cũng học được vài thứ mình chưa biết.
    5. Học thêm kiến thức.
    Mãi đi tìm vàng.

Họ làm và chia sẻ free rồi, chỉ việc mua LK về ráp mạch, nap hex. thôi. Đơn giản hơn bao giờ hết. VN thì không hiểu có mua được đủ LK để làm cho đẹp như họ thiết kế không thôi. Mạch họ làm đẹp vô cùng là đẹp, phải đi đặt mạch. Làm mạch thủ công cũng được nhưng phải có kinh nghiệm: http://www.hobbielektronika.hu/cikke...elmero_ii.html
    Ông NgocAnh vô xem, kiếm giúp anh em bộ LK đi nào !
    http://www.youtube.com/watch?v=2dE8STO1Gdo
    Last edited by Lam-dt; 06-06-2013, 10:28.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
      Họ làm và chia sẻ free rồi, chỉ việc mua LK về ráp mạch, nap hex. thôi. Đơn giản hơn bao giờ hết. VN thì không hiểu có mua được đủ LK để làm cho đẹp như họ thiết kế không thôi. Mạch họ làm đẹp vô cùng là đẹp, phải đi đặt mạch. Làm mạch thủ công cũng được nhưng phải có kinh nghiệm: Az áramkörről - PIC-es panelmérő II. - Hobbielektronika.hu - online elektronikai magazin és fórum
      Ông NgocAnh vô xem, kiếm giúp anh em bộ LK đi nào !
      PIC-es panelmérő II V1.10 - YouTube
      linh kiện trên trang web hầu như trong nước có sẵn ,bác thử làm một cái giống vậy xem thế nào
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Họ làm và chia sẻ free rồi, chỉ việc mua LK về ráp mạch, nap hex. thôi. Đơn giản hơn bao giờ hết. VN thì không hiểu có mua được đủ LK để làm cho đẹp như họ thiết kế không thôi. Mạch họ làm đẹp vô cùng là đẹp, phải đi đặt mạch. Làm mạch thủ công cũng được nhưng phải có kinh nghiệm: Az áramkörről - PIC-es panelmérő II. - Hobbielektronika.hu - online elektronikai magazin és fórum
        Đúng như bác đã nói, bây giờ những cái DIY project như thế này trên mạng khá phổ biến sẵn. Nếu biết chọn lọc, tùy biến, hiệu chỉnh thì có thể khai thác nó được rất nhiều việc. Và hơn cả là được thỏa mãn cái sự đam mê VỌC bác nhỉ.
        Có điều là cái link của bác nó đưa đến toàn tiếng Hung Gia Lợi nên có thể sẽ có đôi chút khó khăn đối với một số thành viên "lười biếng". Vì thế tôi muốn bổ sung thêm 1 chút thông tin ở đây:

Voltmeter and Ammeter using PIC Microcontroller

Cái này tôi đã "chuột bạch" từ năm ngoái (2012) thấy ổn. Hướng dẫn bằng tiếng Anh Cát Lợi, lại có cả source code rất tiện cho các bác VỌC sâu thêm. Nếu muốn nhỏ gọn (dùng chip "dán" SMT) thì cũng vẫn xử lý được (sửa CODE tí chút thôi nhé....)

Mời các bác thụ, và cho ý kiến, nâng cấp tiếp...

Comment

Làm bằng led 7 đoạn thì đơn giản hơn nhiều: Bevezetés - Digitális multiméter - Hobbielektronika.hu - online elektronikai magazin és fórum
          Mạch của bạn đơn giản dễ lắp, không biết có chính xác không, mà lắp trong thiết bị cũng chỉ cần thế này thôi, để mai tôi lắp 1 cái, chỉ phải đi mua con PIC thôi. Cám ơn nhiều !
          Lưu ý: Google dịch "dòng điện" là "hiện tại". Vui thật là vui khi đọc ông già Google dịch !
          Last edited by Lam-dt; 06-06-2013, 11:09.

Comment

Bác [MENTION=256957]Lam-dt[/MENTION] nói gì mà bậc con cháu như em chẳng hiểu gì là sao nhỉ?
            Em xem hai cái trang bác giới thiệu, nhìn rõ cái thiết bị R6552 "đi di tồ..." và cái cấp nguồn thì bị cái dây nó che mất, còn lại là cái lcd 2 x 16 (Cái này VN mình đầy ) Một cái mạch có cái cục gì vàng vàng "to tướng" ở bên trên (chắc là dán băng dính) => Bác gợi ý để "kiếm giúp anh em" những thứ đấy ấy ạ?
            Ý tưởng của nó thì bác [MENTION=149631]KVLV[/MENTION] đang bàn đây, còn bác bảo cái mạch của nó " đẹp vô cùng là đẹp" , thì bác nhìn cái mạch của em ...làm vội cũng "đã đẹp quá là đẹp" rồi mà ....( Đừng so sánh với mạch đi thuê nhà máy họ làm nhé) . Bác cho bọn em tý tinh thần chớ......

Click image for larger version

Name:	IMG_4195.jpg
Views:	2
Size:	451.0 KB
ID:	1379802

email:

Comment

Mạch của bạn đơn giản dễ lắp, không biết có chính xác không, mà lắp trong thiết bị cũng chỉ cần thế này thôi, để mai tôi lắp 1 cái, chỉ phải đi mua con PIC thôi. Cám ơn nhiều !
              Tôi đã "chuột bạch" thử vào cái nguồn DC 30V (với các loại R-tải) để check dòng (Current) đến 5A và đối chiếu cùng với mấy cái DVM của tôi (Hioki; Kyoritsu) thì rất OK bác ah. Tuy nhiên, khó khăn chính là ở cái điện trở SHUNT (0.47 Ohm) để đo dòng rất khó chính xác (hàng chợ mà ) vậy nên cần thêm 1 cái chiết áp (vi chỉnh) nữa là OK-khỏi phải điều chỉnh hệ số (trong Source CODE). Được cái chi phí rất rẻ, thậm chí tôi lắp nó luôn sau lưng cái LCD module (không cần mạch in nữa). Làm "chuột bạch" xong cũng thấy vui bác ah...
              PS: À quên, các bác lưu ý là độ phân giải đo của cái đó nó chỉ đến 1 số sau dấu phảy thập phân thôi nhé...đừng tham và đòi hỏi cao quá...
              Last edited by thuaimi; 06-06-2013, 11:21.

Comment

[MENTION=795]thuaimi[/MENTION]
                Bác có thể giải thích giùm em cái cầu phân(chia) áp được không? Có thể thay con R .47 thành con R0.1 được ko?
                Em ko dùng PIC bao giờ, định hiểu nó một chút, rồi chuyển qua AVR....

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                  @thuaimi
                  Bác có thể giải thích giùm em cái cầu phân(chia) áp được không? Có thể thay con R .47 thành con R0.1 được ko?
                  Bác đọc qua cái chỗ "giải thích" của họ nhé:

(trích dẫn)
                  This circuit is designed to measure 0 to 30V. So we will map 0 to 30V to 0 to 5V by using a voltage divider. Current through a circuit can be measured by introducing a 1 ohm resistor and measuring the voltage across it. To minimize the path resistance we will use .47 ohm special resistor with fuse (shown in figure) and current is calculated. Voltage and Current Sampling circuit is shown below.

Như vậy, thiết kế của họ chỉ đo điện áp DC đến MAX=30V thôi. Vì vậy họ phải dùng bộ phân áp để đưa giá trị MAX đó về =5V (cho đúng với mức ADC trong các MCU). Thực ra cả đo dòng và áp ở đây cũng chỉ là đưa về ADC của MCU và đo ĐIỆN ÁP hết mà thôi. Nếu chuyển R-shunt giảm đi thì lại phải điều chỉnh hệ số (nhân/chia) trong SOURCE CODE bác ah..

Và xin các bác chú ý rằng cái nguồn cấp cho bộ mạch đo này (bao gồm cả con PIC) là CÁCH LY với nguồn (điện áp/dòng điện) cần đo nhé
                  Last edited by thuaimi; 06-06-2013, 11:46.

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                    [MENTION=795]thuaimi[/MENTION]
                    Cầu chia áp học từ hồi phổ thông !>>>>>Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	18.5 KB
ID:	1379803
                    Còn con R.47 thì chịu khó tìm vặt ở máy thải của Nhật thôi, đẽ ấy mà !

Comment

[MENTION=256957]Lam-dt[/MENTION]
                      Sao bác "ky bo" thế, Giải thích thì giải thích luôn cho em hiểu đi, Bây giờ em lại pahir chạy ra chợ, mua một đống sách vật lý từ lớp 8 đến lớp 12 để học lại... "Tội cho em quá"

email:

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                        Bác đọc qua cái chỗ "giải thích" của họ nhé:

(trích dẫn)
                        This circuit is designed to measure 0 to 30V. So we will map 0 to 30V to 0 to 5V by using a voltage divider. Current through a circuit can be measured by introducing a 1 ohm resistor and measuring the voltage across it. To minimize the path resistance we will use .47 ohm special resistor with fuse (shown in figure) and current is calculated. Voltage and Current Sampling circuit is shown below.

Như vậy, thiết kế của họ chỉ đo điện áp DC đến MAX=30V thôi. Vì vậy họ phải dùng bộ phân áp để đưa giá trị MAX đó về =5V (cho đúng với mức ADC trong các MCU). Thực ra cả đo dòng và áp ở đây cũng chỉ là đưa về ADC của MCU và đo ĐIỆN ÁP hết mà thôi. Nếu chuyển R-shunt giảm đi thì lại phải điều chỉnh hệ số (nhân/chia) trong SOURCE CODE bác ah..

Và xin các bác chú ý rằng cái nguồn cấp cho bộ mạch đo này (bao gồm cả con PIC) là CÁCH LY với nguồn (điện áp/dòng điện) cần đo nhé
                        Dùng chung nguôn được mà. GND chung còn gì, que đen. Mình chưa rõ là màn hình nó hiển thị cùng lúc giá trị A và V à, hay hiện lần lượt ? Cho vào LCD 16x2 mình có sẵn thì xấu lắm nhỉ ?

Comment

wow! Tôi bỏ đi ăn cơm có chút xíu mà bà con vào đông dữ...
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

vấn đề là em không hiểu ở chỗ "điện áp rơi", hay " dòng điện rơi" ở con R.47 các bác ạ, chứ ko phải không rõ ở chỗ cái "cầu chia áp", Làm mất thời gian của các bác, mong các bác thông cảm và giải thích giùm....

email:

Comment

Dùng chung nguôn được mà. GND chung còn gì, que đen. Mình chưa rõ là màn hình nó hiển thị cùng lúc giá trị A và V à, hay hiện lần lượt ? Cho vào LCD 16x2 mình có sẵn thì xấu lắm nhỉ ?
                              Không xấu đâu bác... "Người đẹp vì lụa" mà. Làm xong bác cho nó cái hộp "đèm đẹp" Chả ai còn để ý đến cái LCD nữa, chỉ cần nhìn thấy số hiển thị (đúng) là được

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

KVLV Tìm hiểu thêm về KVLV

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X