Thông báo

Collapse
No announcement yet.

laptop chạy acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• laptop chạy acqui

chẳng là có con laptop cùi hp không pin, có điện thì chạy adapter chẳng sao, nhưng dạo này mùa hè hay bị cúp điện quá bực mình, việc thì chưa làm xong. mua quả pin mới thì nó đòi 800k bằng 1/2 tiền cái máy rùi hic nhà lại có mấy acqui 12v chưa xài đến. vậy sao tận dụng mấy bình acqui đó chạy laptop nhỉ. và kết quả là .....

Click image for larger version

Name:	PIC_00228.jpg
Views:	1
Size:	97.4 KB
ID:	1417507

Name:	PIC_00226.jpg
Size:	87.8 KB
ID:	1417509

Name:	PIC_00229.jpg
Size:	100.5 KB
ID:	1417508

sơ đồ nguyên lý mạch

Name:	30339_8mg-1.jpg
Size:	52.7 KB
ID:	1417510

làm thêm cái mạch từ 12v ổn áp 9v chạy cho modem và tplink wifi nữa, vậy mà có mất điện thì vẫn vi vu lướt web facebook

Nguyên văn bởi manhluong Xem bài viết
    chẳng là có con laptop cùi hp không pin, có điện thì chạy adapter chẳng sao, nhưng dạo này mùa hè hay bị cúp điện quá bực mình, việc thì chưa làm xong. mua quả pin mới thì nó đòi 800k bằng 1/2 tiền cái máy rùi hic nhà lại có mấy acqui 12v chưa xài đến. vậy sao tận dụng mấy bình acqui đó chạy laptop nhỉ. và kết quả là .....

[ATTACH=CONFIG]67660[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]67662[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]67661[/ATTACH]

sơ đồ nguyên lý mạch

[ATTACH=CONFIG]67663[/ATTACH]

làm thêm cái mạch từ 12v ổn áp 9v chạy cho modem và tplink wifi nữa, vậy mà có mất điện thì vẫn vi vu lướt web facebook
    Đon giản thôi. Cứ nối dây bình đúng cực tính vào jắc cắm nguồn thì sẽ chạy thôi. Mặc dầu adapptor là 16V- 18V nhưng để 12V vẫn chạy tốt vì bên trong máy đã có mạch regulator. Hạ từ 12V xuống 9V thì dùng con 7809. Trước đây mình vẫn dùng phương pháp này để chạy con laptop cùi của mình bị hết pin .

Comment

Bác có "dấu" hình này trong hộp không?

chứ bác để vậy "em út" "khoe" ra ngoài!
      Last edited by KVLV; 09-06-2013, 01:08.
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Mạch đó rườm rà, mình dùng mạch này gọn, it linh kiện. Đóng hộp cũng nhỏ hơn adapter:Click image for larger version

Name:	UC3843.GIF
Views:	2
Size:	45.7 KB
ID:	1379911 Click image for larger version

Name:	UC3843 19v.GIF
Size:	142.8 KB
ID:	1379912
        Có cái hay là nó làm việc đúng đến ngưỡng điện áp thấp an toàn cho ắc-quy ( 10.5v ) là ngắt không làm việc nữa. Thi thoảng dùng cho laptop Vaio 19.5v/4.7a đó.
        Còn cấp nguồn cho ADSL, WIFI thì cứ táng thẳng 12v thôi. Vô tư !
        Mạch Boost của ông đó ông KVLV !
        Đóng hộp chỉ nhỉnh hơn bao thuốc lá chút mà còn rỗng nhiều bên trong đó, vì không kiếm được cái hộp nhỏ hơn.... Ý tưởng thuơng mại thì lắp thêm cái mạch báo ắc quy 4 đèn led đằng bên trái cho pro như ngocanh77 là được !
        Last edited by Lam-dt; 08-06-2013, 18:11.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
          Đon giản thôi. Cứ nối dây bình đúng cực tính vào jắc cắm nguồn thì sẽ chạy thôi. Mặc dầu adapptor là 16V- 18V nhưng để 12V vẫn chạy tốt vì bên trong máy đã có mạch regulator. Hạ từ 12V xuống 9V thì dùng con 7809. Trước đây mình vẫn dùng phương pháp này để chạy con laptop cùi của mình bị hết pin .
          bác bảo cứ 12v nối thẳng vào laptop là chạy luôn vì trong máy có mạch regulator, vậy laptop của bác là máy gì vậy ak, laptop của em chạy 1! 2v nối thẳng thì không chạy được

Comment

Cái này có gì mà "xám tạo". Nằm bên Điện tử Công suất là phù hợp.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
              Mạch đó rườm rà, mình dùng mạch này gọn, it linh kiện. Đóng hộp cũng nhỏ hơn adapter:[ATTACH=CONFIG]67670[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]67671[/ATTACH]
              Có cái hay là nó làm việc đúng đến ngưỡng điện áp thấp an toàn cho ắc-quy ( 10.5v ) là ngắt không làm việc nữa. Thi thoảng dùng cho laptop Vaio 19.5v/4.7a đó.
              Đóng hộp chỉ nhỉnh hơn bao thuốc lá chút mà còn rỗng nhiều bên trong đó, vì không kiếm được cái hộp nhỏ hơn.... Ý tưởng thuơng mại thì lắp thêm cái mạch báo ắc quy 4 đèn led đằng bên trái cho pro như ngocanh77 là được !
              up lên anh em chia sẻ học mà bác, cảm ơn bác đã chia sẻ, biết mạch này sớm hơn thì tốt quá ! hic

Comment

Mạch đó rườm rà, mình dùng mạch này gọn, it linh kiện. Đóng hộp cũng nhỏ hơn adapter:[ATTACH=CONFIG]67670[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]67671[/ATTACH]
                kaka đúng cái em đang cần xin cám ơn các bác nhé
                mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
                xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
                DT:0973150080

Comment

Mạch đơn giản, mình vẽ thẳng bằng Sprint, rồi xóa mất rồi nên không còn PCB nữa. Cơ bản là thế này: cuộn dây, di-ot, lấy từ nguồn ATX cũ, fet mua 1 con...thiết kế sao cho hàn lk trên một mặt ( lk chân cắm nhưng không khoan, chỉ khoan 2 con công suất để cho ra mặt sau thôi. ), tản nhiệt dùng cũng tấm nhôm của ATX ốp sát mặt bên kia. Thay đổi tỷ lệ 2 con R ở điểm 2.5v để có áp ra mong muốn ( 19.0v )
                  Last edited by Lam-dt; 08-06-2013, 19:28.

Comment

Mạch đơn giản, mình vẽ thẳng bằng Sprint, rồi xóa mất rồi nên không còn PCB nữa. Cơ bản là thế này: cuộn dây, di-ot, lấy từ nguồn ATX cũ, fet mua 1 con...thiết kế sao cho hàn lk trên một mặt ( lk chân cắm nhưng không khoan, chỉ khoan 2 con công suất để cho ra mặt sau thôi. ), tản nhiệt dùng cũng tấm nhôm của ATX ốp sát mặt bên kia. Thay đổi tỷ lệ 2 con R ở điểm 2.5v để có áp ra mong muốn ( 19.0v )
                    em đang quan tâm nên bác jup em nhé. cái xuyến trong atx lấy cuận dây to nhất( tầm 1mm) con những dây kia bỏ đi hả bác?
                    liệu phải thêm bớt dây gì ko?cuẫn bao nhiêu vòng? vụ tính toán em ko biết nên làm = thực tế đi
                    cái con điot 2045 kia cũng lấy trong atx hả bác?
                    con ic 3843 kai thay = con 3842 chắc dc bác nhỉ

Comment

Lâu rồi không rõ, như cuộn của chủ thớt đó, sơ đồ là 28uH, lớn hơn càng tốt. 38xx chắc thay nhau được, tham khảo datasheets xem sao. Đại loại là khi làm mạch này mình chẳng phải đi chợ mua gì cả, có ATX cũ lôi ra thôi. 3843 vớ được 1 con chẳng biết sống chết thế mà dùng được.....di-ot xung nguồn ATX, tản nhiệt ATX...
                      Mạnh dạn mà làm, ăn ngay ấy mà: thử tải và hiệu chỉnh áp bằng bóng pha-cốt xe máy nối tiếp đã nhé chứ đùng dùng laptop vội. Xong rồi mới thử.

Comment

Lâu rồi không rõ, như cuộn của chủ thớt đó, sơ đồ là 28uH, lớn hơn càng tốt. 38xx chắc thay nhau được, tham khảo datasheets xem sao. Đại loại là khi làm mạch này mình chẳng phải đi chợ mua gì cả, có ATX cũ lôi ra thôi. 3843 vớ được 1 con chẳng biết sống chết thế mà dùng được.....di-ot xung nguồn ATX, tản nhiệt ATX...
                        Mạnh dạn mà làm, ăn ngay ấy mà: thử tải và hiệu chỉnh áp bằng bóng pha-cốt xe máy nối tiếp đã nhé chứ đùng dùng laptop vội. Xong rồi mới thử.
                        thấy bạn mình bảo trong atx có con 3843 mà mình tháo mấy cái thì ko thấy con nào nhỉ, toàn là 7500 và 339 thôi hoạc tl494 thôi ý em ở đây cũng ko tiện chỗ bán linh kiện nên đành phải tìm những linh kiện cũ thôi, hy vọng là dc,

Comment

Nguyên văn bởi manhluong Xem bài viết
                          bác bảo cứ 12v nối thẳng vào laptop là chạy luôn vì trong máy có mạch regulator, vậy laptop của bác là máy gì vậy ak, laptop của em chạy 1! 2v nối thẳng thì không chạy được
                          Máy của mình trước đây là HP 2800 dùng jắc thường, còn loai Dell chấu cắm có 3 dây thì dùng phương pháp này không được.

Comment

Nguyên văn bởi chuvanbinhpt Xem bài viết
                            thấy bạn mình bảo trong atx có con 3843 mà mình tháo mấy cái thì ko thấy con nào nhỉ, toàn là 7500 và 339 thôi hoạc tl494 thôi ý em ở đây cũng ko tiện chỗ bán linh kiện nên đành phải tìm những linh kiện cũ thôi, hy vọng là dc,
                            384X trong monitor CRT, sạc xe đạp điện, sạc laptop tàu cũng có bác à. mấy cái sạc xe đạp điện e thay con fet 6N60 toàn nổ thôi, có bác nào thay 1 phát ăn ngay không, cả nguồn ATX nữa
                            trở về tuổi thơ

Comment

Với sự cho "phép" của bác Lam cộng với OP [MENTION=37720]manhluong[/MENTION], khi nào tôi rãnh sẽ vẽ pcb theo góp ý của bác Lam, có thể sẽ mua linh kiện về ráp thử. Mạch này tôi có thể mua linh kiện dễ dàng hơn.

Theo bác Lam thì mình thay chỗ 2,5V đó, mình phải thay con nào? con 100k hay con 9,1k, có thể dùng biến trở để chỉnh áp ra?
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

manhluong Tìm hiểu thêm về manhluong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X