Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sáng tạo : Máy rung dùng rã mạch điện in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sáng tạo : Máy rung dùng rã mạch điện in

Lúc trước mình có sửa 1 máy rửa nữ trang, mình nhớ mang máng gồm có:
    - 1 chậu inox dung tích khoảng 1lít.
    - Bên dưới có lẻ có 1 loa gốm áp.
    - 1 boad dao động siêu âm (gần giống với lược đồ máy đuổi muổi gởi theo).
    Vậy:
    1- Bạn nào có hiểu biết về cách dùng loa gốm áp cho máy rửa nữ trang, xin chia sẻ cho mính!
    2- mình có ý dùng cách này dể chế tao máy rung cho công việc rả mạch điện in, LanHương nghỉ thế nào? (Tất nhiên thay chậu inox bằng chậu nhựa, giảm tần số, giảm công suất, tránh bong tróc lớp sơn)? (nếu cần thì thay loa gốp áp bằng loa dynamic)?
    Nếu topic này đã có trên diển đàn, xin LH chỉ cho ở đâu? Thân ái!...

máy duoi muoi 2.jpg (80.2 KB)
    Attached Files
    Last edited by ptoanel; 09-11-2008, 12:19.

Nguyên văn bởi ptoanel Xem bài viết
    Lúc trước mình có sửa 1 máy rửa nữ trang, mình nhớ mang máng gồm có:
    - 1 chậu inox dung tích khoảng 1lít.
    - Bên dưới có lẻ có 1 loa gốm áp.
    - 1 boad dao động siêu âm (gần giống với lược đồ máy đuổi muổi gởi theo).
    Vậy:
    1- Bạn nào có hiểu biết về cách dùng loa gốm áp cho máy rửa nữ trang, xin chia sẻ cho mính!
    2- mình có ý dùng cách này dể chế tao máy rung cho công việc rả mạch điện in, LanHương nghỉ thế nào? (Tất nhiên thay chậu inox bằng chậu nhựa, giảm tần số, giảm công suất, tránh bong tróc lớp sơn)? (nếu cần thì thay loa gốp áp bằng loa dynamic)?
    Nếu topic này đã có trên diển đàn, xin LH chỉ cho ở đâu? Thân ái!...

máy duoi muoi 2.jpg (80.2 KB)
    Cái đó là máy rửa siêu âm, loại nhỏ thường được dùng rửa b0ard mạch DTDD.
    Loại lo81n ứng dụng nhiều trong công nghiệp.

Loa gốm dùng để phát siêu âm, chứ không phải để làm rung cơ học nên không cần thay bằng loa điện động, chỉ cần điều chỉnh công suất cho phù hợp.

Cái này mình có 1 cái mini dùng rửa đồ chơi cho baby!

Để mình tìm lại, mở ra xem mạch thế nào....

Comment

Loa gốm dùng để phát siêu âm, chứ không phải để làm rung cơ học nên không cần thay bằng loa điện động, chỉ cần điều chỉnh công suất cho phù hợp.

Để mình tìm lại, mở ra xem mạch thế nào....[/QUOTE]

Cảm ơn mrgiang!...Thì ra bấy lâu mình nghỉ sai là trong mối trừơng chất lỏng, nước, thì tất cả đều chuyển thành rung cơ học, chẳng qua thấp thì gọi là rung hạ âm, âm tần, cao tí thì gọi rung siêu âm, cao nửa thì gọi trung, cao tần. Vậy mình phải học lại thôi!
      Lúc mình sửa máy rửa nữ trang, mình không có dịp tháo phần đáy chậu để xem, nên không biết bên trong nó là loa gốm áp hay cái gì, chỉ đoán mò. Khi chạy, mình có quan sát bằng kích lúp, thấy các chất bẩn tróc ra, mình nghỉ rung cơ học tần số cao làm các kết cấu mềm bị bong tróc ra. Mình có đưa 5 đầu ngón tay vào, cảm giác như có nghìn kim đâm vào, các chất bẩn trong móng tay không còn. Điều này nghề nail áp dụng được?...
      Thế còn nghề làm mạch in có thể áp dụng được không?..Mình thấy các bài hướng dẩn làm mạch in tại gia đều bảo lắc nhẹ để tiến nhanh phản ứng cloruafe3...Vậy trong công nghiệp người ta lắt như thế nào? Bạn biết nói luôn cho mình học với!
      Khi nào có LD máy rửa boad DTDD, post lên cho minh xin với! Cảm ơn trước! Thân ái!....

Comment

Để mình tìm lại, mở ra xem mạch thế nào....

Cảm ơn mrgiang!...Thì ra bấy lâu mình nghỉ sai là trong mối trừơng chất lỏng, nước, thì tất cả đều chuyển thành rung cơ học, chẳng qua thấp thì gọi là rung hạ âm, âm tần, cao tí thì gọi rung siêu âm, cao nửa thì gọi trung, cao tần. Vậy mình phải học lại thôi!
        Lúc mình sửa máy rửa nữ trang, mình không có dịp tháo phần đáy chậu để xem, nên không biết bên trong nó là loa gốm áp hay cái gì, chỉ đoán mò. Khi chạy, mình có quan sát bằng kích lúp, thấy các chất bẩn tróc ra, mình nghỉ rung cơ học tần số cao làm các kết cấu mềm bị bong tróc ra. Mình có đưa 5 đầu ngón tay vào, cảm giác như có nghìn kim đâm vào, các chất bẩn trong móng tay không còn. Điều này nghề nail áp dụng được?...
        Thế còn nghề làm mạch in có thể áp dụng được không?..Mình thấy các bài hướng dẩn làm mạch in tại gia đều bảo lắc nhẹ để tiến nhanh phản ứng cloruafe3...Vậy trong công nghiệp người ta lắt như thế nào? Bạn biết nói luôn cho mình học với!
        Khi nào có LD máy rửa boad DTDD, post lên cho minh xin với! Cảm ơn trước! Thân ái!....

--- Trong công nghiệp ( nếu là sử dụng laze phay, cắt hoặc tráng đồng trực tiếp thì không nói làm gì )
        còn nếu với loại ngâm trong hóa chất ( có nhiều loại, tốc độ nhanh chậm ) nhưng vẫn khuyên dùng sắt 3 ( tuy bẩn hơn ) nhưng vì tính an toàn !!! người ta vẫn dùng cách đun nóng và thổi ( như cái sục cá ấy nhưng công suất mạnh và lớn hơn)
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          [/COLOR]

--- Trong công nghiệp ( nếu là sử dụng laze phay, cắt hoặc tráng đồng trực tiếp thì không nói làm gì )
          còn nếu với loại ngâm trong hóa chất ( có nhiều loại, tốc độ nhanh chậm ) nhưng vẫn khuyên dùng sắt 3 ( tuy bẩn hơn ) nhưng vì tính an toàn !!! người ta vẫn dùng cách đun nóng và thổi ( như cái sục cá ấy nhưng công suất mạnh và lớn hơn)

Cảm ơn QD!.. Đung nóng,thổi, Mình đã được Anh Định ở chợ Nhật Tảo (chuyên làm mạch) chỉ bảo. Thổi khí thì mình áp dụng rồi còn đung nóng thì chưa. Thổi khí có nhược là dung dịch sắt 3 văng ra dơ bẩn quá, các board thường treo lủng lẳng bị xáo trộn gây cọ quẹt hoặc dính vào nhau gây có vùng không ăn mòn được. đó là lý do mình nghỉ đến dùng rung cơ học hoặc siêu âm. Bạn thấy thế nào?...Thân ái!...

Comment

1/Máy rửa trong công nghiệp cũng có loại rung cơ khí: mô tơ lệch tâm, nhưng không đạt siêu âm.

2/ Mình post trước mấy cái hình.
            Mạch in thì minh không chuyên điện tử nên chưa vẽ được.
            Mọi người tham khảo.

Mạch đơn giản. transitor dùng loại của tăng phô đt là OK.

Attached Files

Comment

Cảm ơn QD!.. Đung nóng,thổi, Mình đã được Anh Định ở chợ Nhật Tảo (chuyên làm mạch) chỉ bảo. Thổi khí thì mình áp dụng rồi còn đung nóng thì chưa. Thổi khí có nhược là dung dịch sắt 3 văng ra dơ bẩn quá, các board thường treo lủng lẳng bị xáo trộn gây cọ quẹt hoặc dính vào nhau gây có vùng không ăn mòn được. đó là lý do mình nghỉ đến dùng rung cơ học hoặc siêu âm. Bạn thấy thế nào?...Thân ái!...
              Bạn đun nóng đi, phản ứng sẽ tăng tốc đáng kể.

Thêm nữa, dùng tay lắc hoặc nghiêng qua nghiêng lại cái chậu rửa làm cho bề mặt Cu sạch, tiếp xúc tốt với dung dịch FeCl3, làm tăng tốc phản ứng.

Nếu muốn thì bạn có thể lấy 1 motor giảm tốc + 1 cái đĩa gắn lệch tâm với trục motor rồi đặt cái chậu rửa mạch lên và lắc!
              (Giống cái ghế Hawai quảng cáo trên TV ấy!)

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
                Bạn đun nóng đi, phản ứng sẽ tăng tốc đáng kể.

Thêm nữa, dùng tay lắc hoặc nghiêng qua nghiêng lại cái chậu rửa làm cho bề mặt Cu sạch, tiếp xúc tốt với dung dịch FeCl3, làm tăng tốc phản ứng.

Nếu muốn thì bạn có thể lấy 1 motor giảm tốc + 1 cái đĩa gắn lệch tâm với trục motor rồi đặt cái chậu rửa mạch lên và lắc!
                (Giống cái ghế Hawai quảng cáo trên TV ấy!)

Đun nóng lên khoảng bao nhiêu độ là tốt nhất?

Comment

đun sôi lên hê hê, mình toàn làm thế.

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                    đun sôi lên hê hê, mình toàn làm thế.
                    Kinh quá Cuongcon ơi!
                    Không cần phải thế.

Chừng 60,70 độ là phản ứng tốt rồi.

Lúc trước mình dùng nước 2nóng 1 lạnh pha là phản ứng rất tốt.

Người ta cũng khuyên dùng nước ấm pha dung dịch FeCl3.

Tuy nhìn có vẻ bẩn nhưng không độc hại cho môi trường như ô-xy già + axit

Comment

Nó phải làm cái kẹp mạch in chứ . trước đây bọn bungard có cả video và project về loại thiết bị này và có thể hoàn toàn chế tạo < 500 nghìn . bây giờ trên website của họ không thấy project này nữa ... thay vào đó họ đã phát triển các máy móc hiện đại hơn .
                      bạn có thể tham khảo xem hình cái kẹp :
                      http://www.bungard.de/content/view/21/35/lang,english/

cái kẹp này nếu là dân cơ khí quá đơn giản mà . chứ dùng phương pháp thổi mà mạch in lại lung lay như đưa võng thì ... phải chê trách sản phẩm không có đầu óc sáng tạo .!!! )
                      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Em thì em lắp 1 cái cánh quạt vào trục bánh xe ô tô đồ chơi ( Giảm tốc ) => khuấy dd => dòng chảy thế là bay hết .

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                          Nó phải làm cái kẹp mạch in chứ . trước đây bọn bungard có cả video và project về loại thiết bị này và có thể hoàn toàn chế tạo < 500 nghìn . bây giờ trên website của họ không thấy project này nữa ... thay vào đó họ đã phát triển các máy móc hiện đại hơn .
                          bạn có thể tham khảo xem hình cái kẹp :
                          http://www.bungard.de/content/view/21/35/lang,english/

cái kẹp này nếu là dân cơ khí quá đơn giản mà . chứ dùng phương pháp thổi mà mạch in lại lung lay như đưa võng thì ... phải chê trách sản phẩm không có đầu óc sáng tạo .!!! )
                          Cảm ơn các bạn rất nhiều! Đã cho mình những ý kiến tốt, Mình hứa sẽ cố gắng sáng tạo hơn.
                          Nhưng nếu các bạn có dịp quan sát một món nữ trang trong môi trường nước, máy rửa siêu âm, các bạn sẽ thấy sự dao động của nước + sự bong tróc chất bẩn, lúc đó bạn sẽ hiểu cho sự mưu cầu sáng tạo của mình không đên nổi ngây ngô, Nhất là tìm một nguồn rung tác đông từ bên ngoài phía đáy chậu mà dung dịch không hề bị xáo động, văng tung. Phía còn lại là chung quanh thì tha hồ cập điện trở gia nhiệt. Cách lắc theo kiểu ghế hawai, mình cũng có áp dụng nhưng cũng còn vài điều bất cập. Thân ái!.....

Comment

Nguyên văn bởi Am_IC Xem bài viết
                            Em thì em lắp 1 cái cánh quạt vào trục bánh xe ô tô đồ chơi ( Giảm tốc ) => khuấy dd => dòng chảy thế là bay hết .
                            Mình đã áp dụng, thậm chí dùng motor cassete, không giảm tốc độ, chỉ nối trục với 1 cây câm xe đạp (inox) để khoáy, nhưng môi trường hóa chất.ẩm, dể phá hủy motor quá!...chưa kể chiếm không gian và diện tích chậu fe3 quá!...Thân ái!....

Comment

@ PToanel

Cái mạch thì mình có xử lí ảnh lại, bạn xem phai ảnh gửi kèm và vẽ lại, xong dánh số R1, R2...., C1,C2.... pót lên, mình sẽ theo số đó mà ghi mã số các linh kiện lại.

Còn cái BAX thì không tiện đập ra coi bao nhiêu vòng, vì còn dùng.
                              Thôi để sau khi có sơ đồ sẽ phán đoán vai trò chức năng... hoặc là nhờ cao thủ phán số vòng dây vậy.

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ptoanel Tìm hiểu thêm về ptoanel

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X