Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng : Máy phát điện gió làm từ ...bánh xe điện?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng : Máy phát điện gió làm từ ...bánh xe điện?

Hôm nay hai cửa hàng xe điện của em ...bố cáo giải thể(đã nộp đơn) còn tồn lại khá nhiều xe và phu tùng. Em thấy bánh của nó là động cơ nam châm vĩnh cữu và cuộn dây 3 phase lúc quay ngược có phát ra điện thât mạnh. Cái này chế thành một quạt gió phát điện đem ra Phan Thiết để thắp sáng cho Thanh Long ra quả có khi lại hữu dụng đấy?
    Kết nối Triệu Bàn Tay, Triệu Trái Tim yêu thương...

Đầu tiên em nghĩ đến động cơ trục đứng chứ không phải trục ngang vì tốc độ góc của bánh xe điện tương đối chậm...vả lại với trình độ kỹ thuật thô sơ việc bám theo hướng gió của động cơ trục ngang em ko biết xử trí thế nào...có khi nó phi thân từ trên cao xuống thì khốn!
    Lên mạng tìm hiểu một số mẫu động cơ trục đứng:
    Attached Files

Comment

Chong chóng hình chóp này có vẻ cho moment khởi động mạnh nhưng gia công có vẻ phê đấy, và sẽ kêu vù vù ko cho ai ngủ được đây!
      Attached Files

Comment

Một số mẫu tham khảo,dễ bắt vô cái máy phát điện:
        Attached Files

Comment

Mạch điện từ bình accu để thắp bóng dây tóc 220v/100W:
          Chỉ còn thiếu mạch nạp cho accu nữa
          mạch này em thay bằng IRF3205 xài rất tốt
          Attached Files
          Last edited by Green_Age; 10-12-2008, 21:13.

Comment

Kế đến là mạch tự bật đèn khi trời tối( vì mình luôn luôn ...vắng mặt ngoài rẫy Thanh Long):
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
              Kế đến là mạch tự bật đèn khi trời tối( vì mình luôn luôn ...vắng mặt ngoài rẫy Thanh Long):
              - Nguyên lý mạch điều mạch điều khiển đèn khi trời tối và mạch thắp sáng đèn 220V như thế nào hả bạn ?. Bạn có thể giải thích đc ko ?. Cảm ơn Bạn rất nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi lackiuvn Xem bài viết
                - Nguyên lý mạch điều mạch điều khiển đèn khi trời tối và mạch thắp sáng đèn 220V như thế nào hả bạn ?. Bạn có thể giải thích đc ko ?. Cảm ơn Bạn rất nhiều.
                Khi tối trời, điện trở của quang trở tăng lên, đầu vào IN- thấp hơn IN+, ngõ ra 741 lên mức cao, transistor dẫn relay, tiếp điểm relay đóng 220V thắp sáng đèn

mạch này quá đơn giản đúng hông bạn?

Comment

Bác Green_age cũng ở Phan Thiết hả? Bác dư nhiều động cơ đó thiệt không, mình cũng rất khoái luận bàn về năng lượng lắm.

Comment

Nguyên văn bởi huytai2503 Xem bài viết
                    Bác Green_age cũng ở Phan Thiết hả? Bác dư nhiều động cơ đó thiệt không, mình cũng rất khoái luận bàn về năng lượng lắm.
                    Dư nhiều nhưng xài như vậy không phải là ý kiến hay bác ah
                    Mình phải nghiên cứu sản xuất cái động cơ gió thương phẩm luôn bạn ơi
                    Mình ở Sài Gòn.

Comment

Nhưng máy phát trục đứng thế này có vẻ hiệu suất không được cao,không tận dụng hết năng lượng gió?
                      Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Trình độ cơ khí và vật liệu của mình kém nên chỉ dám mơ tới như vậy thôi!

Comment

Nhưng ở trên anh nói là muốn làm thành thương phẩm mà. Làm máy phát trục ngang,phần điều chỉnh theo hướng gió thì em thấy họ làm 1 cái giống như bánh lái to ở đằng sau thôi
                          Say thanks with any post you think it's helpful...

Comment

Nguyên văn bởi nickname2606 Xem bài viết
                            Nhưng ở trên anh nói là muốn làm thành thương phẩm mà. Làm máy phát trục ngang,phần điều chỉnh theo hướng gió thì em thấy họ làm 1 cái giống như bánh lái to ở đằng sau thôi
                            Mình sợ lúc có bão nó gãy càng sứt gọng, gây tai nạn cho người ta!
                            Mấy cái trục ngang to như ta thấy trong phim nước ngoài nó điều khiển hướng bằng động cơ rất to thông qua thiết bị dò hướng gió.Góc của cánh quạt cũng có thể tự động điều chỉnh khi gió mạnh.Mấy cái này chắc phải tạm quên khi mình muốn hạ giá thành nó đến mức chấp nhận được bạn à!
                            Thân.

Comment

Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
                              Dư nhiều nhưng xài như vậy không phải là ý kiến hay bác ah
                              Mình phải nghiên cứu sản xuất cái động cơ gió thương phẩm luôn bạn ơi
                              Mình ở Sài Gòn.
                              Ý mình nói là mình cần động cơ vào việc khác, còn việc thích tìm hiểu về năng lượng là chuyện khác nữa.

Nhưng dù là nói đến loại năng lượng tạo ra từ cách nào, thì việc chính tạo nên giá thành không khả thi vẫn là vấn đề trữ năng. Không biết có cách nào trữ năng rẻ hơn accu không để vọc thử.

Mà mình có 1 động cơ 24VDC, khi cho nó quay khoảng 3000vòng/phút thì nó nạp vào accu 24V của mình đến hơn 10A lận đó, và hình như chỉ cần 1000 vòng là áp nó đã trên 28VDC. Động cơ của bạn công suất tối đa có thể tạo ra bao nhiêu, động cơ này mua ở Nhật Tảo với giá 350k và thấy nhiều lắm, không biết dùng tạo năng lượng gió được không và chắc rẻ hơn động cơ của bạn nhiều lần.

Comment

Về tác giả

Collapse

Green_Age Tìm hiểu thêm về Green_Age

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X