Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Độ chuột rung khi chơi game

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Độ chuột rung khi chơi game

Con chuột này mục đích chính để chơi CF hoặc các trò bắn nhau, cảm giác rất thật tay, các bác mod chuột quang sẽ dễ hơn chuột bi rất nhiều vì có nhiều khoảng trống và nó có nguồn 5V USB đủ dùng. Sơ đồ rất đơn giản, các bác xem qua là OK ngay ấy mà. hihi, e không phải là dân điện tử nên vẽ mạch có gì sai sót,các bác đừng cười nha
    Attached Files
    Last edited by scunmax; 25-01-2009, 19:50.

Các anh biết cái motor đó ngốn bao nhiêu nhỉ?
    Nếu nó dùng nhiều điện quá không tốt cho cổng USB hoặc PS.
    Đèn thì còn tùy loại mà lắp trở khác nhau chứ?

Comment

Nguyên văn bởi thienthan Xem bài viết
      Các anh biết cái motor đó ngốn bao nhiêu nhỉ?
      Nếu nó dùng nhiều điện quá không tốt cho cổng USB hoặc PS.
      Đèn thì còn tùy loại mà lắp trở khác nhau chứ?
      - Tôi dùng Joitick vẫn cắm cổng USB chơi đua xe có sao đâu, moter tôi lấy ở đó. Còn motor của điện thoại càng ăn nguồn ít. Nếu mắc motor của điện thoại thì phải thêm con trở tuỳ theo từng loại.
      - tôi chỉ định trong đó là đèn LED loại thường nên lắp R=560 om là đủ rồi, chứ có bảo lắp đèn LED siêu sáng đâu.
      - Tôi độ rồi và đo dòng khi làm việc thấy bình thường.

Comment

t ko hiểu vì sao lại có thể độ kiểu này?
        có ai giải thích giúp ko?

Comment

Ờ, chả hiểu gì cả. Mà sao G lại là -5V nhể?
          AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
          Xem thêm tại Online Store ---> Click here
          Mob: 0982.083.106

Comment

Giải thích rõ cho các bạn chưa hiểu !

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
            Ờ, chả hiểu gì cả. Mà sao G lại là -5V nhể?
            1. Tôi dùng chuột trái để kích hoạt Motor vì trong các game bán nhau thường dùng chuột trái để bắn súng.
            2. Tôi dùng công tắc để chuyển chế độ hoạt động hay không hoạt động Motor khi tôi dùng các ứng dụng khác không phải Game.
            3. Tôi dùng LED báo song song với Motor đề phòng nếu Motor không chạy mà LED vẫn sáng có nghĩa là Motor chết ( mắc điện trở đúng sẽ khó chết )
            4. G= -5V để ghi kí hiệu dó là dây âm của nguồn cổng USB có hiệu điện thế là 5V ( bạn nên đo lại âm dương trước khi mắc).
            5. Tôi dùng con Diot để cản Motor phát điện ngược do lực quán tính của quả lệch khi quay, sau khi ngừng bấm chuột, motor vẫn tiếp tục quay và sinh ra điện phát ngược lại nuôi lệnh cho chuột, khiến lệnh bị giữ thêm 0,5 đến 1s (lúc đầu chưa mắc nên bị hiện tượng đó --> kinh nghiệm thoai).

Việc gia công con chuột và gá cố định Motor vào chuột tôi nghĩ là rất dễ đối với các bạn vì chuột quang có rất nhiều khoảng trống.
            Goodluck !
            Last edited by scunmax; 27-01-2009, 21:44.

Comment

làm dc rùi , cũng hay phết dấy chứ.thanks nha.

Comment

em chỉ có động cơ của ô tô đồ chơi thôi ? không biết có được ko ? tại em thấy cái động cơ hơi to . Nó mà rung mạnh quá thì bắn lại ko chuẩn ??

của em có 5 dây liền
                =>ko biết phải đấu thế nào ?
                chuột em là Mitsumi ( trông cũng to to )
                thứ tự màu dây : đen ( to hơn các dây khác) , trắng , đỏ , xanh lá , đen . Ko biết dây nào vào dây nào cả . các bác pót hình lên nhé . ? sơ đồ hơi khó hiểu ? em hơi bị gà . . thank !
                Hôm nay em đã mua 1 động cơ rung của điện thoại > 50k => đắt quá > nhưng mà chơi thì phải chịu thiệt thòi .
                Mod đâu hết rồi mà chẳng thấy trả lời em gì cả .? Em ngóng đợi từng phút từng giây . .
                2 ngày mà chẳng có ai cả => buồn quá . .
                Last edited by nongdanfo; 07-02-2009, 18:12.
                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  em chỉ có động cơ của ô tô đồ chơi thôi ? không biết có được ko ? tại em thấy cái động cơ hơi to . Nó mà rung mạnh quá thì bắn lại ko chuẩn ??

của em có 5 dây liền
                  =>ko biết phải đấu thế nào ?
                  chuột em là Mitsumi ( trông cũng to to )
                  thứ tự màu dây : đen ( to hơn các dây khác) , trắng , đỏ , xanh lá , đen . Ko biết dây nào vào dây nào cả . các bác pót hình lên nhé . ? sơ đồ hơi khó hiểu ? em hơi bị gà . . thank !
                  Hôm nay em đã mua 1 động cơ rung của điện thoại > 50k => đắt quá > nhưng mà chơi thì phải chịu thiệt thòi .
                  Mod đâu hết rồi mà chẳng thấy trả lời em gì cả .? Em ngóng đợi từng phút từng giây . .
                  2 ngày mà chẳng có ai cả => buồn quá . .
                  Thường thì trên mạch có kí hiệu dây. Dây đen và đỏ là 2 dây nguồn, còn lại là dây tín hiệu. Muốn biết là dây nào thì bật máy lên đo, yên tâm không lo chập máy đâu.
                  Cách xác định nhanh dây 5V+ là nhìn trên mạch, nút chuột trái lần theo đường dẫn, nó đi dến dây nào thì dây đó là dương. rồi dùng que đo thử các dây còn lại.
                  Động cơ rung của điện thoại thì phải thêm điện trở nối tiếp, vì nó chạy nguồn 3,7 V bằng đúng Pin điện thoại.
                  Cách tính: - Mắc motor với cục pin rồi đo dòng xem nó bao nhiêu.
                  - lấy 5V-3,7V=1,3 V , lấy 1,3V chia cho dòng điện chay qua --> điện trở ( R=U/I )
                  Attached Files
                  Last edited by scunmax; 07-02-2009, 23:32.

Comment

Thank kiu bác . Hôm qua em mày mò ra rồi . Em dùng mô tơ rung của điện thoại . Em mắc nối tiếp với mô tơ 1 con trở khoảng 100 ôm. thế là chạy ngon . Em lắp mò => không đo đạc gì cả => tại vì máu quá . ke ke. .e

kinh quá . cái mô tơ của bác khủng thật . Em cũng có loại đó nhưng sợ nó ăn nhiều điện nên thôi . Hic. .
                    Last edited by nongdanfo; 08-02-2009, 09:37.

Comment

@nongdanfo: Motor đó là của joytick mà, cái joytick còn có tận 2 motor chạy cùng lúc khi chơi đua xe, mình chạy 1 cái lo gì ăn điện hehe...

Comment

mình chơi cái mô tơ của điện thoại => rung hơi yếu . => đang tính làm cái động cơ 6 vôn => chơi cho khủng . ke ke . .
                        Trên mạch của con chuột nó có 2 ic . chỉ sợ nó mà cháy thì têu tùng . . ek ek

http://www.4shared.com/file/84996649...2-09_0943.html

http://www.4shared.com/file/84994561...2-09_0941.html

hình hơi mờ => chụp = v3i
                        Last edited by nongdanfo; 08-02-2009, 12:16.

Comment

Cố gắng làm sao để công tắc ở gần ngón cái nhất thì càng tiện.
                          Dùng công tắc bấm là chuẩn nhất.
                          Attached Files

Comment

sao ko pót hình được nhỉ / Mình kick vào insert picture => pết link vào => thế mà ko hiện lên nhỉ ?

Comment

cách post ảnh đây !
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

scunmax Tìm hiểu thêm về scunmax

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...