Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cảm biến ánh sáng - Đơn giản, dễ làm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch cảm biến ánh sáng - Đơn giản, dễ làm

Sau khi học bài cảm biến (MĐT 2) mình về thử kiếm sơ đồ mạch và làm thử thành 1 cái mạch cảm biến ánh sáng. Sơ đồ vô cùng đơn giản:

Nguyên lý dựa trên sự so sánh điện áp ngõ vào cộng và trừ của LM741, khi trời tối, quang trở tăng số ohm, áp trên ngõ trừ giảm đến khi nhỏ hơn ngõ vào cộng thì ngõ ra = +Vcc, làm Q1 dẫn và kích relay hoạt động.

Lý do phải dùng tới 2 con R5 + R6 là vì khi ở bão hòa âm V_out của 741 là xấp xĩ 2 V(cái này vẫn chư giải thích đc, mai lên hỏi thầy Hùng), VR điều chỉnh độ nhạy của quang trở, R4 hồi tiếp dương, diode D1 có tác dụng dập tắt dòng điện ngược do cuộn coil trong relay gây ra.

Mấy linh kiện này ra Nhật Tảo đều có hết chỉ trừ không có con BC109, thay con này bằng C1815 vẫn chạy tốt.

Test: (Điện thoại cùi bắp nên hơi mờ)

http://www.youtube.com/watch?v=hjCOm_OD6ic

Vote thanks nếu bạn cảm thấy bài viết có ích nhé

TRên mạch thực tế mình không xài con trở hồi tiếp dương và con biến trở, cái này bạn nên test trước khi hàn nha

mình gửi file layout cho bạn nào muốn ủi cho đẹp

File layout :

Hình thực tế:

Attached Files

Comment

mình cũng có mạch này nè, khong cần IC đâu, linh kiện đơn giản nhưng hoạt động tốt. nếu ai cần tui mail cho tui nha. tui không biết úp hình lên diễn đàn. mail nà: chuyentinh_hoathuytinh2002@yahoo.com

Comment

mail cho mình tham khảo với : vanduc.dn@gmail.com

Comment

e

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
          mình cũng có mạch này nè, khong cần IC đâu, linh kiện đơn giản nhưng hoạt động tốt. nếu ai cần tui mail cho tui nha. tui không biết úp hình lên diễn đàn. mail nà: chuyentinh_hoathuytinh2002@yahoo.com
          gửi cả cho tôi nữa nha, mà chỉ luôn cho tôi biết ở đâu bán quang trở ?

ĐT:01649591262
          ...

Comment

Quang trở 2k/con . Bạn nếu ở SG thì ra NHật Tảo, chỉ thấy có loại nhỏ, bạn có thể vào hỏi tiệm Ngọc, ngay gần đầu đường Nhật Tảo từ Lý Thường Kiệt đi vào

Comment

sao tui úp hình hok được

Comment

các bạn nếu cần thì mail cho tui đi

Comment

các ban cần mình úp hình lên không, nếu có gì thì liên lạc qua mail nha

Comment

Mình nhận được mail của vy_myangel rồi!! Rất cảm ơn bạn

MÌnh xin mạn phép up cái sơ đồ nguyên lý của bạn lên luôn. Mạch khá đơn giản
                    Các bạn cùng tham khảo

Mình thắc mắc cái tụ C2 có giá trị bao nhiêu ???

PS: vy_myangel có thể lên photobucket.com hoặc imageshack.us úp hình rồi chèn link vào forum là được.

Comment

hì hì, cảm ơn các bạn đã úp hình lên dùm mình. thank nhìu nhìu nha. hì hìtrả lời câu hỏi của bạn ooooo nha: theo mình thì tụ C2 đó có giá trị là bao nhiêu không quan trọng, bạn lấy tụ 100uF là tốt luôn. theo mình là thế vì chỉ mới học lớp 12 thôi nên kiến thức còn nông cạn, mong các anh đi trước dẫn đường giùm nha. à mà nếu có mạch nào hay thì mail cho mình với nha.

Comment

à mà nếu mình muốn úp file lên diễn đàn thì làm thế nào vậy bạn. giúp với nha. à mà sory trước vì còn nhỏ tuổi mà đã xưng bạn, hì hì.....

Comment

Nếu muốn post file lên diễn đàn thì làm như sau, nhưng dung lượng file bị hạn chế nhiều, max chỉ đc 1MB thì phải, còn không bạn up host khác rồi paste link lên thôi, Trong mục post reply bạn chọn biểu tượng như trên hình

bạn mới 12 mà nghiên cứu dữ. Rất vui được làm quen.
                          Bạn có nick không, anh em mình liên lạc

Comment

nick của mình là chuyentinh_hoathuytinh2002 đó bạn ơi.
                            hì hì, mình cũng học hỏi người ta rồi làm theo thôi, vì mình đam mê môn này từ nhỏ rồi. nếu có mạch nào hay hay thì cho mình xin nha.

Comment

Góp ý mạch dùng transistor:

R1 và R4 có thể bỏ luôn cho mạch nó gọn. C1 dùng để ổn định nguồn, phòng khi ngắt nguồn đột ngột rơle không sinh ra dòng điện cảm ứng ngược. C1 cũng có thể bỏ với điều kiện phải có điốt bảo vệ rơ le.

Để tăng độ nhạy cho mạch thì tăng giá trị R5 và R6. R5 có giá trị khoảng 100 lần điện trở cuộn dây rờ le. Thí dụ rơ le có điện trở 500 ôm thì R5 có thể chọn là 50K. Giá trị của quang trở có thể biến đổi trong khoảng trăm ôm đến chục mega ôm nên R6 có thể dùng cỡ trăm K.

Tụ C2 để lọc tín hiệu nhấp nháy như đèn tuýp chẳng hạn có thể làm cho rơ le bị rung. Nhờ C2 mà dòng qua rơ le không bị đột biến nên cũng chẳng cần điốt bảo vệ.(cẩn thận thì nên có điốt)

Muốn mạch đơn giản hơn thì chỉ cần dùng 1 transistor. Bỏ luôn Q1 và R5. Chân B của Q2 nối vào C2. Thay rơ le bằng bóng đèn nhỏ tháo ra từ dây đèn noel hoặc vài đèn LED nối tiếp với điện trở 1K.

Muốn đơn giản nữa thì không cần dùng transistor. Mắc vài đèn LED nối tiếp với điện trở hạn dòng. Một đầu nối lên nguồn (+) một đầu nối vào điểm giữa của quang trở và biến trở.

Mạch trên sáng đèn khi có ánh sáng chiếu vào quang trở. Muốn làm mạch đèn tự động (đèn bật sáng khi trời tối) thì phải hoán đổi chỗ của quang trở và biến trở.

Comment

Về tác giả

Collapse

ooooo Nothing is impossible Tìm hiểu thêm về ooooo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X