Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cảm biến ánh sáng - Đơn giản, dễ làm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

666666666

làm gì ma bí mật vậy cơ chứ
    không cho cả nhà xem đươc hả bạn
    }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
    Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
    Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
    }==={>>0978885615>>>

Comment

vậy bạn có mạch nào mà bật tắt thiết bị tự động khi có người không?>
      ví dụ
      đèn học khi ngồi,đi wua đèn tư động bật ra khỏi vùng đó đèn tắt,
      }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
      Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
      Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
      }==={>>0978885615>>>

Comment

nếu mua quang trở thì cũng chú tới hệ số ánh sáng của nó nhé. nếu hệ số + thì tỉ lệ thuận với ánh sáng, còn nếu - thì ngịch với ánh sáng

0912.159.369

Comment

Biết nguyên tắc làm việc của quang trở là làm được thôi mà. Cái này mình làm từ hồi học lớp 6.
          Đây là sơ đồ các bạn cứ lắp là chạy. Rv điều chỉnh độ nhạy của mạch. Nếu các bạn kiếm được quang trở trong đầu băng ngày xưa thì độ nhậy của nó rất cao.
          Last edited by vanbon; 02-10-2010, 01:14.

Comment

Chào anh ooooo,
            Anh viết là: "Lý do phải dùng tới 2 con R5 + R6 là vì khi ở bão hòa âm V_out của 741 là xấp xĩ 2 V" anh có thể giải thích rõ hơn cho em được ko?
            Còn 1 câu nữa là con LM741 hoạt động ở chế độ khi trời tối và trời sáng?
            Em cảm ơn anh nhiều...

Comment

Nếu dùng đến OP-AMP chế độ so sánh ( hoặc cả khuếch đại ) thì để đạt đươcj kết quả nhanh và chuẩn tốt nhất hãy quên 741.

Comment

gui luon cho minh voi nua nha mail ne: LOCDT2@GMAIL.COM
                ăn điện tử
                ngủ điện tử
                và chỉ yêu dân điện tử

Comment

cho em hỏi cái.thấy hay nhưng e chưa biét gì về điện tử cả:mình mua linh kiện ở đâu được ah?và tấm panel mà gắn linh kiện lên đó thì mua ở đâu đc ah? mong dc chỉ bảo.
                  thank anh chị nhiều

Comment

Chú ý chú ý :
                    Con điện trở hồi tiếp 270K ở mạch đầu anh em kiểm tra lại nhé.
                    Ngày trước mình lắp chạy cần tới 2 con 10M mắc nối tiếp mới tạo được đặc tính trễ.
                    Nếu không mắc điện trở này, khi ánh sáng chiếu vào quang trở ở đúng ngưỡng lật trạng thái đầu ra sẽ gây lên hiện tượng bật tắt rơ le liên tục.
                    Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                      Biết nguyên tắc làm việc của quang trở là làm được thôi mà. Cái này mình làm từ hồi học lớp 6.
                      Đây là sơ đồ các bạn cứ lắp là chạy. Rv điều chỉnh độ nhạy của mạch. Nếu các bạn kiếm được quang trở trong đầu băng ngày xưa thì độ nhậy của nó rất cao.
                      Bạn ơi, trong mạch đó cái P là gì vậy?
                      Và thông số của các linh kiện thế nào, nếu quang trở bị che sau đó lại được chiếu sáng thì không có delay phải không?

Comment

mạch này không cần con IC khuếch đại kia, dùng tran là được, nếu chỉ để sáng led thì khôg cần đến role, dùng tran mở cũng được khá nhiều led

Comment

Nguyên văn bởi ooooo Xem bài viết
                          TRên mạch thực tế mình không xài con trở hồi tiếp dương và con biến trở, cái này bạn nên test trước khi hàn nha

mình gửi file layout cho bạn nào muốn ủi cho đẹp

File layout :

Hình thực tế:

cái board to vậy mà có mấy con linh kiện , trông phí thế ! hjxhjx! tại mình làm mạch in ủi kiểu này thường vẽ càng nhỏ càng tốt !hihi!
                          Last edited by kybkddk; 10-01-2011, 03:20.

Comment

Nguyên văn bởi phangtomat Xem bài viết
                            Bạn ơi, trong mạch đó cái P là gì vậy?
                            Và thông số của các linh kiện thế nào, nếu quang trở bị che sau đó lại được chiếu sáng thì không có delay phải không?
                            P là cuộn dây của role , diode mắc song song chống xung ngược để bảo vệ transistor . Khi có dòng điện chạy qua role thì tiếp điểm K sẽ đóng lại => đèn sáng .
                            Quang trở điều khiển của transistor . Transistor nối với role có thể chọn C2383 hoặc C1061 , transistor còn lại có thể dùng C1815 ,C458 , C828 ... Các điện trở được tính toán tuỳ theo nguồn cung cấp cho mạch .

Comment

may anh oi tinh hinh la em thu lam het may cai mach nhu tren ma chang co cai nao chay ca ?huhuhuhuhu. chac tai em mac xai cuc may con transistor. cho em hoi con c2383, h1061 , c828 , c 1815 co cac cuc nhu the nao vay may anh. goi hinh anh len lun nha. thank nhieu
                              a vi em khong biet su dung Alldatasheep nen khong biet tra may thu nay. em len google kiem hinh anh ve no va duoc may cai hinh nhung khi mac theo no thi khong chay.

Comment

Nguyên văn bởi ooooo Xem bài viết
                                Mình nhận được mail của vy_myangel rồi!! Rất cảm ơn bạn

MÌnh xin mạn phép up cái sơ đồ nguyên lý của bạn lên luôn. Mạch khá đơn giản
                                Các bạn cùng tham khảo

Mình thắc mắc cái tụ C2 có giá trị bao nhiêu ???

PS: vy_myangel có thể lên photobucket.com hoặc imageshack.us úp hình rồi chèn link vào forum là được.
                                bạn nên dùng Ic ý chứ dùng tran nó đóng cắt không chuẩn đâu. nó không đóng cắt hẳn khi trời lờ mờ tối
                                Never forget who you are!

Comment

Về tác giả

Collapse

ooooo Nothing is impossible Tìm hiểu thêm về ooooo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X