Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai pro về 4017 thì giúp mình 1 tay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai pro về 4017 thì giúp mình 1 tay

Mình mắch mạch nháy dùng 4017 + 555 nhưng từ 1 LED của 4017 mình nối song song ra nhiều LED (nối thàn chữ) thì nó sáng yếu lắm.Mình lên mạng xem thì mấy người nói là dùng tran để khuếch đại lên nhưng mình không biết nối như thế nào và dung tran gì.ai biết thì hướng dẫn chi tiết giùm mình nha.thank mọi người
    Sương gió phủ đời trai.................Tiền tài mờ mắt gái......................

Nguyên văn bởi hoangtiensin Xem bài viết
    Mình mắch mạch nháy dùng 4017 + 555 nhưng từ 1 LED của 4017 mình nối song song ra nhiều LED (nối thàn chữ) thì nó sáng yếu lắm.Mình lên mạng xem thì mấy người nói là dùng tran để khuếch đại lên nhưng mình không biết nối như thế nào và dung tran gì.ai biết thì hướng dẫn chi tiết giùm mình nha.thank mọi người
    tui thì không pro về 4017 nhưng chắc cũng biết tính cái này. bạn cho biết là bạn sử dụng áp bao nhiêu và số lượng led là bao nhiêu. mà sài cái con 4017 này không bằng sử dụng thanh ghi dịch, con này được nhiều hiệu ứng hơn.

Comment

có mấy con Led mà xai thanh ghi dịch chi cho cực,tui quên ngõ ra điều khiển led là Mức 1 hay 0 rối,nếu mức 1 thì xài loại NPN,con c1815 hoặc c2383 (song song dưới 20 Led),trên 20 Led thì xài mấy con tranisitor có miếng nhôm đó.Mức 0 thì xài loại PNP

Comment

Nguyên văn bởi longdinh Xem bài viết
        có mấy con Led mà xai thanh ghi dịch chi cho cực,tui quên ngõ ra điều khiển led là Mức 1 hay 0 rối,nếu mức 1 thì xài loại NPN,con c1815 hoặc c2383 (song song dưới 20 Led),trên 20 Led thì xài mấy con tranisitor có miếng nhôm đó.Mức 0 thì xài loại PNP
        thanh ghi dịch nó bằng tiền 4017, số chân nó cũng bằng nhau. vậy sao không sử dụng thanh ghi dịch cho nhiều hiệu ứng, tốn chi mà cực.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
          thanh ghi dịch nó bằng tiền 4017, số chân nó cũng bằng nhau. vậy sao không sử dụng thanh ghi dịch cho nhiều hiệu ứng, tốn chi mà cực.
          Thanh ghi dich chi chay duoc 1 kieu ha
          web:
          tel : 0903728070
          Bán cáp lập trình S7-200 : 250.000 đ/sợi ( cổng com )
          Bán cáp lập trình Mishu : 200.000 đ/sợi
          Bảo hành 01 năm.

Comment

mình mắc khoảng gần 100 LED chính xác là 70 LED.dùng ra quán mua mình phải nícon tran đó ntn bạn để người ta lấy cho mình hjhj mình hơi yếu khoản này.nó có phân loại như điện trở hok bạn
            Sương gió phủ đời trai.................Tiền tài mờ mắt gái......................

Comment

Nhân tiện cho mình hỏi muốn 4017 nháy theo kiểu khác có đc hok.muốn vậy thì cần cái gì thêm vào mạch.nói thiệt mình mới bắt đầu làm nên còn nhiều thắc mắc mong các bạn giúp mìh nha

Comment

Thanh ghi dịch thì dịch từng bit theo thứ tự nhưng tùy theo bạn mắc vị trí led mà sẽ có nhiều hiệu ứng khác nhau. để đệm dòng có thể dùng transistor darlington TIP122 hoặc sang trọng hơn thì sử dụng fet (IRF540). với IC đếm cơ số 10 (4017) thì cũng tương tự như thang ghi dịch.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                  4017 là Ic đếm mừ. đếm 10 mã dec. còn nhìu hiệu ứng thì dùng vđk 8051 ý.
                  Còn nâng dòng cho 4017 thì do tín hiệu của 4017 ra là tích cực cao "1" lên bạn dùng trans c828,c2382,h1061. và nhớ nối thêm con R khoảng 1-4,7K từ ngõ ra của 4017 với chân B của trans

Comment

kết hợp 74164 nữa để có thêm hiệu ứng sáng lan dần, xài chung xung từ 1 con 555 ban đầu thôi, (xung từ 555 đưa qua R 1-4.7K vào chân B tran 1815 hoạc c828..., chân C lên Vcc, chân E đưa sang 2 con 4017, 74164)

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtiensin Tìm hiểu thêm về hoangtiensin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X