Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đèn pin siêu sáng sạc được

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đèn pin siêu sáng sạc được

Không sáng tạo, chỉ là vui:
    Vật liệu cần thiết:
    1 bóng led luxeon 3W
    1 khúc ống nước 27
    1 pin laptop 3.7v
    1 sạc đa năng dtdđ
    1 công tắc
    1 miếng nhôm giải nhiệt
    Attached Files

thêm hình và cách làm

Vì diễn đàn không cho phép load hơn 5 file trên 1 bài viết nên xin phép mod cho viết thêm 1 bài về cách làm ở bài này.
    Về độ sáng của đền pin chế này thì hiện tại ở Hóc Môn, nơi tui ở, "hình như" chưa gặp đối thủ. Nếu ai đã thấy độ sáng của Luxeon 3W rồi thì ko cần phải bàn cãi nhiều. Nếu bị chiếu vào mắt 1 giây, phải mấy cả phút sau mới thấy đường trở lại.
    Cách làm: Cái khó ở đây là hàn pin (cell) laptop ==> cách đơn giản là buộc vào chổ nào có thể buộc được và hàn, tuy nhiên do công suất mỏ hàn nhỏ (40w) nên chì sẽ ko ăn vào pin, chỉ cần ăn các mối siết cũng tốt rồi.
    Kế đến là cắt 1 miếng giải nhiệt nhỏ ra và dùng keo A+B dán lại, nhớ là cho 1 ít keo giải nhiệt vào mặt tiếp xúc.
    Khoét lỗ trên ống nhựa để gắn công tắc.
    Hàn đèn vào công tắc vào pin và cho ra 1 dây chờ để cắm vào sạc đa năng cho điện thoại di động (loại tự ngắt khi đầy).
    Tháo sạc đa năng và hàn vào dây chờ có kết cấu "đực cái" để cắm vào đèn pin khi cần sạc.
    Xong, tận hương thành quả. Làm cái đầu mất gần 3 tiếng, làm cái thứ 2 mất hơn 1 tiếng đồng hồ.
    Attached Files
    Last edited by jerryquan; 08-12-2010, 13:06.

Comment

cho mình hỏi có thể mua bóng led 3W này ở đâu và giá cả! thank.

Comment

Mình mua ở đây: http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2461560
        mua loại của Đài Loan 45.000 VND/cái, loại thường chỉ 35K.
        Ở đây bán 40.000 http://led.thietbikts-vt.com/vn/Prod....aspx?ProID=12
        Pin cell laptop mua ở Nhật Tảo 52.000 đến 60.000 tùy loại (mình mua 2.700 maH)

Đính chính: Bạn ở Bắc Ninh thì chắc chịu khó chạy xuống Phố Hàn Thuyên, hoặc và chợ Trời thôi.
        Các địa chỉ ở trên là ở TP. HCM
        Last edited by jerryquan; 08-12-2010, 14:27.

Comment

thế thì chơi trò này đắt quá.sáng chắc chỉ đc 2 tiếng
          Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
          Web :

Comment

ai biết ở HN chỗ nào bán cái chóa gom sáng ko?

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
              bạn căn cứ vào đâu mà kêu sáng được 2 tiếng nhỉ ?, theo như thông số của led thì nó ăn dòng ~700ma , theo công thức tính ra thời gian 2700/700=~4 giờ. Giá như thế là bình thường rùi chứ chưa nói là rẻ hơn nhiều nếu bạn muốn mua 1 cái đèn pin 3w, thì bèo lắm cũng 500k. Nhưng theo mình ko nên mua cell laptop vs giá ~70k, vì mình thấy ở Nguyễn Kiệm họ bán pin lap cũ chỉ khoảng nhiu đó thôi, mình mới mua 1 viên mất 50k , mà tháo ra được 6 viên cũng 2500mah , gị cho tiết kiệm , nhưng nói trước là mua pin lap cũ thì phải cẩn thận nha , tem mác ,còn chưa bị cạy ra thì mới nên mua
              CK6C -HUI

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
                Nếu muốn rẻ, đấu trực tiếp vào 2 cục pin AA hay 2 cục pin đại ==> quá rẻ luôn. Vẫn sáng chói (tuy không bằng dùng pin laptop) nhưng ko cần giải nhiệt (mình thử rồi).

Comment

Không nên đấu trực tiếp như vậy. Vì, khi xạc đầy, pin latop có thể đạt 4,2 V. Nếu là pin mới thì LED của bạn chết tức khắc rồi.

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi
                  Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                  Muôn dòng sông đổ biển sâu
                  Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                    Không nên đấu trực tiếp như vậy. Vì, khi xạc đầy, pin latop có thể đạt 4,2 V. Nếu là pin mới thì LED của bạn chết tức khắc rồi.

PT.
                    Thanks Mod
                    Sorry, quên, lúc hoàn thành, mình có gắn thêm 1 diod ở để đèn, cạnh giảm nhiệt để giảm áp xuống 4.2v - (0.6)0.7v = 3.5v (3.6v). Đủ an toàn. Tuy nhiên, bật liên tục 1 giờ thì thấy nóng lắm lắm. Chắc là cần tăng diện tích miếng giải nhiệt.
                    Thông số tham khảo:
                    VF: 3.6-4.2V
                    LM: 160-180LM
                    IV: w4b-1
                    I: 600mA-750mA
                    WI: 6000-7000K
                    (trích trên web v...t....com)
                    Attached Files

Comment

tks bác! vài hôm nữa làm cái thử xem.
                      Mà e chưa thấy cái led luxeon 3W với cell pin bao giờ khó hình dung quá.mà pin lap cũ thì dung lượng còn tốt k bác.
                      hôm trước thấy có thằng có cái đền pin sang quá mà thèm. hic

Comment

Nguyên văn bởi an_choi_club Xem bài viết
                        tks bác! vài hôm nữa làm cái thử xem.
                        Mà e chưa thấy cái led luxeon 3W với cell pin bao giờ khó hình dung quá.mà pin lap cũ thì dung lượng còn tốt k bác.
                        hôm trước thấy có thằng có cái đền pin sang quá mà thèm. hic
                        Led và Pin laptop nằm ở trong hình đầu tiên đó. Hình đầi tiên mang ý nghĩa là các vật liệu cần thiết.
                        Pin laptop mình mua pin mới (loại bán trong mấy tiệm sửa pin ở chợ Nhật Tảo).
                        Mình đã tỉ thí cũng các đèn pin có giá 200 ~ 400 ngàn mà hàng xóm mua trên 5giay.. cái đèn ống nước của mình sáng hơn, tuy là ko có zoom ra, zoom vào như của họ thôi.
                        Cứ thử đi (mà làm thiệt chứ thử gì), chất lượng về độ sáng của "đèn ống nước" sẽ ko làm bạn thất vọng đâu.

Comment

Đợt này e đang thi. Sẽ làm về tặng ông chú hay đi bắn chim.có cái này soi chắc chim rụng k cần bắn.
                          Bác mua pin mới thì k thể có giá < 100k được. thôi để e làm đã rồi có gì thắc mắc hỏi sau

Comment

vậy pin mới giá bao nhiêu?

Nguyên văn bởi an_choi_club Xem bài viết
                            .......Bác mua pin mới thì k thể có giá < 100k được. .......
                            Sao lại khẳng định như vậy? Pin thì mình chắc chắn là mới vì ko có dầu hàn (thường là hàn bấm) ở các cực pin. Có khéo cách nà thì cũng khó làm mất dấu hàn này lắm ngoại trừ dũa miệt mài các cực pin, mà chắc ko ai làm như vậy để đựợc vài chục ngàn.
                            Có điều, ko biết chất lượng lâu dài ra sao thôi, chứ mình ko nghĩ là pin cũ laptop tân trang lại.
                            Theo bạn thì 1 cell laptop mới giá bao nhiêu thì đúng?
                            Thêm tấm hình đáy cục pin - cực âm (nhớ zoom to để xem nha) để bạn tham khảo.
                            Attached Files

Comment

thì e đã thấy cell pin đâu. Thế chính xác theo e là mua cell pin laptop mới đúng chứ. bác bảo mua pin "mới" e mới bảo thế.ra cửa hàng thì hỏi mua cell pin "cũ" hay "mới" hả bác.k hỏi lằng nhằg nó lại trửi. gét cái bọn bán hàng lắm. bác dùng mấy cell trong đèn. 1cell pin giá khoảng bao nhiệu ạ. mắc // nhiều cell thì dòng có lớn quá k ạ. hình như e hỏi hơi nhiều. hehe. tks bác đã nhiệt tình

Comment

Về tác giả

Collapse

jerryquan Tìm hiểu thêm về jerryquan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X