Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đèn cho taplo xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đèn cho taplo xe máy

trước khi đi vào câu hỏi,các bác xem qua đoạn clip này đã

em đang định làm cái như thế này cho thằng bạn,nhưng có 1 số vấn đề mong các bác giúp
    1.về hiện thị thì như cái clip em đưa lên,sử dụng led siêu sáng,nhưng em muốn không chỉ khi mở khóa điện thì đèn mới sáng mà là khi ta đi xe,đèn sẽ sáng mỗi khi ta tăng hoặc giảm ga nhưng ko nhất thiết phải sáng đúng theo tốc độ của xe
    2,có thể làm đc với những IC số thông thường vì trong bài trên,tác giả dùng Atmega mà cái này em lại chưa học
    3,tín hiệu điều khiển thì lấy ở đâu,ban đầu em định dùng triết áp gắn vào với dây ga,nhưng sau nghĩ lại thấy ko ổn chút nào.
    các bác cùng thảo luận vấn đề này giúp em

Cái này lan đi nhiều diễn đàn ghê. Kiểu như bạn nói là đồng hồ tua đó. Cái này có hướng dẫn là lấy signal ở bobin đèn, ko thì ở IC . MÌnh cũng chưa làm thử tại cái phần lập trình còn non wa'

Comment

mình nghĩ thế này
      1 dùng cảm biến quang gắn vào bánh xe chỉ cần dong là được nhưng không mở khóa điện thì không đi xe được mà phải cấp điện cho mạch suôt nữa
      2 dùng IC 6884 hoặc 3915 IC nháy theo nhạc
      3 tín hiệu lấy từ máy phát ga to áp lên cao hơn mà
      Vài lời ghóp ý . chúc vui!

Comment

phần ga đã có ý kiến,còn cái phần khi mở khóa đền chạy 1 vòng đồng bộ với kim đông hồ thì sao,sau đó lại chạy ngược về
        dùng 555 sau đó PWM cho thời gian đồng bộ với thời gian kim đồng hồ chạy sau đó tới 4017 ko biết có đc ko.nhưng 4017 chỉ chạy 1 chiều thôi ko chạy ngược lại đc.mà làm sao để 555 tắt sau khi đền chạy đc 1 vòng nhỉ.các bác bàn tiếp giúp em

Comment

cái này em thấy giống trong future neo hay sao nhỉ<kim cũng vọt lên mà.Cái này đẹp ghê.Cái này search thì dùng từ khóa j nhỉ.Cho mình link của cái project đấy được không?

Comment

http://www.bikervietnam.com/bfrm/sho...d.php?t=175218
            chắc là cái nì

Comment

cái này là của bên cơ khí động lực http://cokhidongluc.net/diendan/thre...-3-in-1-/page3

Mình cũng đang tìm hiểu.Bác nào rành về xe qua cho em hỏi chút.
              Cái dây bobin đèn đấy là dây j a?Có phải cái dây nối lên cho cái đèn pha không?Khi tăng ga với giảm ga thì có gì thay đổi trên dây a?
              Trên đấy người ta hướng dẫn là xem khoảng thời gian giữa 2 xung .Chả có oxilo nên chịu.Chả biết có cái tín hiệu j.
              Thanks các bác đã quan tâm

Comment

Chính xác
                Cái "bô bin" đèn là cái cuộn dây của bộ máy phát điện xe máy, dùng để cung cấp điện cho "đèn", khi ga tăng thì điện tăng, tần số của điện cũng tăng theo, khi giảm ga thì ngược lại.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                  Chính xác
                  Cái "bô bin" đèn là cái cuộn dây của bộ máy phát điện xe máy, dùng để cung cấp điện cho "đèn", khi ga tăng thì điện tăng, tần số của điện cũng tăng theo, khi giảm ga thì ngược lại.

Chúc vui.
                  Như bác nói thì ga tăng điện cũng tăng.Thế bh em dùng adc có được không a?
                  Cho em hỏi luôn là adc mức điện áp cao như thế thì có được không?Hay lại cũng phải cuốn một cuộn dây hạ thế?
                  Nếu mình đo theo tần số thì phải làm thế nào a?
                  bác cho em hỏi có tài liệu nào nói về cái bobin đèn không a?bởi phải biết nó thay đổi như thế nào thì mới lập trình được cho led chạy đúng được a

Comment

anh ơi cho e xin vs.thanks anh nhiu nha.mail của em là anhsedenbenem24290@gmail.com

01689961326

Comment

Mình đã up toàn bộ hướng dẫn của minh ben web biker bao gôm cả sơ đồ mạch,bác vào tham khảo nhe!

http://www.bikervietnam.com/bfrm/sho...=193948&page=5

Comment

mình thấy cái này cung hay gê mà hum pit mua no` ở đâu. có ai giúp mình với hjhj mình ở bình dương

Comment

em đã wa biker xem nhưng mà anh chỉ vẫn chưa rõ ràng lắm,cách bố trí linh kiện như thế nào?sơ đồ mach ra sao a có thể chỉ rõ ra đc ko?THANKS

Comment

bác nào biết lập trình cho avr thì nhào vô! mạch ở đầu bài có sơ đồ nguyên lý rồi!

Comment

Mình làm bằng adc + 8051. Còn phần lập trình thì bí ở chỗ quét led như ic lm3914. mấy bác cao tay hướng dẫn giúp với. Thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

linhdt1121 Tìm hiểu thêm về linhdt1121

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X