Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mỏ hàn điện !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lehuy173 Xem bài viết
    Em mua 1 nắm mỏ hàn để dùng, nhưng loại bán sẵn mỏng quá, đứt liên tục. Không biết có loại nào tốt không.
    Hi,
    Mũi hàn thì nên tự làm cho tiết kiệm. Theo kinh nghiệm của tui thì dùng dây đồng quấn biến áp để làm mũi hàn thì tốt nhất. Chuyện mòn mũi hàn rồi dẫn đến đứt là bình thường do trong thiếc hàn có chất tẩy làm mòn mũi hàn, nếu dùng thiếc càng xịn thì mũi hàn càng lâu đứt. Nên uốn sẵn vài cái khi nào hàn bị đứt thì thay cái mới coi như thời gian thư giãn.
    Thân ái.
    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

đề tài này hay quá!mấy bác cho em hỏi quấn biến áp nhỏ được không?

Comment

giờ theo mình các bạn lên dùng mỏ hàn sợi đốt loại dùng biến áp cách ly hàn sướng hơn mấy cái mỏ hàn sung,cái mỏ hàn sung bây giờ mình chỉ dùng khi phải hàn những mối hàn to còn chủ yếu là dung mỏ hàn sợi đốt
        mà muốn làm loại mỏ hàn náy cũng đơn giản
        Một tay hàn giá 45k một chiết áp điều khiển quạt trần 30k một biến áp ta đã có một chiếc mỏ hàn
        Last edited by Trieudt; 09-03-2012, 00:30.

Comment

các bác tư vấn giúp em! em mua cái mỏ hàn xung 100va nhưng thứ cấp ra là dây nhôm dẹt. em dùng đc thời gian thì mỏ chán lắm lâu nóng, bóp cò hàn mà mãi thiếc không chảy, bóp lâu thì mỏ hàn nóng ran lên, em đang tính gỡ mỏ ra quấn lại. nhưng thấy ngại các bác có cách nào chữa hay hơn không?
          Nếu có gỡ ra thì quấn dây điện từ loại phi bao nhiêu? bao nhiêu vòng? có nên thay thứ cấp ra bằng thanh đồng không?
          à em thắc mắc với mỏ hàn 100va này thì dùng đầu mỏ cỡ bao nhiêu?

Comment

Nguyên văn bởi Hard Xem bài viết
            Hi,
            Mũi hàn thì nên tự làm cho tiết kiệm. Theo kinh nghiệm của tui thì dùng dây đồng quấn biến áp để làm mũi hàn thì tốt nhất. Chuyện mòn mũi hàn rồi dẫn đến đứt là bình thường do trong thiếc hàn có chất tẩy làm mòn mũi hàn, nếu dùng thiếc càng xịn thì mũi hàn càng lâu đứt. Nên uốn sẵn vài cái khi nào hàn bị đứt thì thay cái mới coi như thời gian thư giãn.
            Thân ái.
            bạn lấy đồng quấn máy để làm thì dùng loại nào?

Comment

Nguyên văn bởi dhnguyen89 Xem bài viết
              các bác tư vấn giúp em! em mua cái mỏ hàn xung 100va nhưng thứ cấp ra là dây nhôm dẹt. em dùng đc thời gian thì mỏ chán lắm lâu nóng, bóp cò hàn mà mãi thiếc không chảy, bóp lâu thì mỏ hàn nóng ran lên, em đang tính gỡ mỏ ra quấn lại. nhưng thấy ngại các bác có cách nào chữa hay hơn không?
              Nếu có gỡ ra thì quấn dây điện từ loại phi bao nhiêu? bao nhiêu vòng? có nên thay thứ cấp ra bằng thanh đồng không?
              à em thắc mắc với mỏ hàn 100va này thì dùng đầu mỏ cỡ bao nhiêu?
              Bác mua phải loại mỏ hàn đểu rùi đi mua ko nên mua loại dây nhôm vì đầu mỏ hàn bằng đồng khi tiếp điểm với nhôm rất mau oxi hóa nên tiếp xúc ko tốt hàn chán lắm.Quấn lại thì bạn cứ tháo dây nhôm ra rùi thay bằng dây đồng số vòng dây tương đương nhau

Comment

vote cho mỏ hàn súng lục
                Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Theo mình thấy việc tự làm mỏ hàn xung là hay nhất giá thành rẻ bền dùng sướng hơn bán ngoài chợ nhiều.Loại mỏ hàn bạn ngoài chợ bây h hàng dùng tạm đc thì tầm 120k loại lõi đồng còn mấy loại lõi nhôm 80-90k (loại này ko nên mua phí tiền dùng mỏ hàn nhiệt còn sướng hơn).còn 1 loại hàng ngon nữa thì giá thui rùi nơi thì 350k nơi thì 400K @@.Theo mình thấy thì loại 350k này chỉ bằng loại 75k hồi năm 2004 mình mua bây h do ko sản xuất nên giá cao
                  Mình đã dùng khá nhiều mỏ hàn xung nên mình nx thế này
                  -loại dây nhôm thì ko phải nói vô cùng chán.
                  -loại dây đồng 120k thì dùng tạm ổn nhưng dùng lâu 1 thời gian mỏ yếu dần nhiệt kém do chất liệu phe kém.
                  -loại sịn 350k 400k thì dùng ngon hơn ổn định hơn (tiền nào của đấy).
                  Đấy là 3 loại phổ biến trên thị trường mà mình từng dùng.Mình thì thích mỏ hàn chế dùng đã hơn nhiều mà bền nữa còn làm thì dễ mà rẻ lại giống hệt mỏ hàn đi mua giá thành thì chắc chắn rẻ hơn đi mua rùi.
                  Mình thấy trên có mấy bạn chế mỏ hàn nhưng chưa đc đẹp cần j phải chế tay cầm làm j cho mệt trong khi với 10k bạn đã mua đc cái vỏ mỏ hàn xung bán trên thị trường về chỉ nhét vô xài là xong.trước mình cuấn toàn ra mấy hàng sắt vụn kiếm cái phe nhét vửa vỏ rùi mang về quấn chứ ko lấy mấy phe to như mấy bạn làm trên.Cái mỏ của mình bây h cũng là cuấn lại từ cái phe của mỏ hàn cũ xài rất đã tiện lợi hàn các mối to nhỏ ngon lành (cái này do ai hàn nhiều thì hàn đc thui chứ chẳng có j khó).mỗi cái ko dùng để hàn cho những linh kiện nhạy cảm với điện trường đụng vô chết linh kiện như chơi @@

Comment

Em đã gỡ mỏ đểu ra rồi đếm số vòng dây sơ cấp đc 1200v. Theo em tính để đạt 100va thì em cần dây quấn sơ cấp loại 40 và 2450 vòng các bước tính em dựa theo tailieu.vn trong bài tự quấn biến áp.
                    sơ cấp 220 vol/2450 vòng,thứ cấp 0.17 vol/2 vòng.
                    dòng sơ cấp là 0.45 a, thứ cấp là 555 a.
                    Để em thử làm xem kết quả ra sao.
                    Last edited by dhnguyen89; 12-03-2012, 22:54.

Comment

Các bác cho em xin cỡ phe bao nhiêu,dày bao nhiêu cụ thể luôn được không ạ?em cảm ơn các bác nhiều!em đang cần cái này lắm.tự làm cái gì đó riêng cho mình thích thật các bác à!mong các bác có kinh nghiệm giúp đỡ!

Comment

bạn lấy đồng quấn máy để làm thì dùng loại nào?
                        Hi,
                        Tuỳ theo mối hàn to hay nhỏ mà chọn cỡ dây. Nếu mối hàn nhỏ thì chọn cỡ dây nhỏ cho nhanh nóng. Tui thường lấy mấy cái dây trong mấy cuộn cảm của bộ nguồn máy tính hỏng.
                        Mỏ hàn súng cần chăm sóc chỗ tiếp xúc giữa ngõ ra cuộn thứ cấp và mũi hàn, thông thường hàn một thời gian thì chỗ tiếp xúc này không còn tốt nữa nên mũi hàn sẽ ít nóng mà mỏ hàn lại nóng thêm. Giải pháp là siết lại con vít chỗ gắn múi hàn, tốt nhất là tháo ra vệ sinh cho sạch sẽ bằng giấy nhám mịn rồi gắn vào lại bảo đảm bấm phát một.
                        Lưu ý cho một số người mới dùng mỏ hàn súng, do mỏ hàn súng làm việc ở chế độ ngắn mạch nên nhà sản xuất thường ép công suất để tiết kiệm vật liệu cũng như kích thước và trọng lượng (2 yếu điểm của mỏ hàn súng) của mỏ hàn vì vậy đối với những mối hàn lớn cần gia nhiệt nhiều thì không nên bấm mỏ hàn liên tục một thời gian dài mà phải bấm nhắp nhắp (tức là bấm khoảng 3s rồi nhả rồi lại bấm 3s rồi nhả...). Như vậy mỏ hàn sẽ không bị nóng quá mức và không bao giờ cháy mà vẫn đảm bảo hàn được những mối hàn lớn (vừa phải).
                        Thân ái.
                        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

giúp em tính phe biến áp với!

Comment

cac ban han kieu gi ma chay duoc mo han nhi? toi lam nghe sc dien tu cung lau ma chua chay mo han bao h

Comment

Em đã gỡ mỏ đểu ra rồi đếm số vòng dây sơ cấp đc 1200v. Theo em tính để đạt 100va thì em cần dây quấn sơ cấp loại 40 và 2450 vòng các bước tính em dựa theo tailieu.vn trong bài tự quấn biến áp.
                              sơ cấp 220 vol/2450 vòng,thứ cấp 0.17 vol/2 vòng.
                              dòng sơ cấp là 0.45 a, thứ cấp là 555 a.
                              Để em thử làm xem kết quả ra sao.
                              ặc ặc không chơi theo lý thuỵết được em quấn bên sơ cấp đc 800 vòng với dây 40, hàn thấy cũng đc, không bị nóng om như trước.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenngoclo Xem bài viết
                                giúp em tính phe biến áp với!
                                bạn quấn lại mỏ hàn đã có hay tự chọn phe quấn mới, cứ căn cứ vào tài liệu này:"http://tailieu.vn/xem-tai-lieu/tinh-toan-quan-may-bien-ap-1-pha-tan-so-50hz.208748.html"

Comment

Về tác giả

Collapse

phuongchi Tìm hiểu thêm về phuongchi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X